Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาแชร์ประสบการณ์ผ่าตัดถุงน้ำในอัณฑะของเจ้านะโมจ้า  

วันนี้มาขออนุญาตเล่าประสบการณ์ของเจ้าตัวน้อยที่ต้องผ่าตัดนะค่ะ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับแม่ๆที่ประสบเหตุการณ์แบบเราจ้าเมื่อประมาณเดือนเมษาที่ผ่านมา จู่ๆเราก็พบว่าไข่น้อยของลูกชายบวมๆข้างนึงค่ะ ซึ่งเจ้านะโมของเราตอนนั้นก็ 2 ขวบพอดีเลยค่ะ เราเลยพาไปหาคุณหมอเด็กที่เราไปหาเป็นประจำ คุณหมอก็จับส่องไฟค่ะ  เอาไฟฉายส่งที่ไข่น้อยข้างที่บวมแล้วบอกว่าเป็นน้ำนะค่ะ ถามเราว่าน้องเจ็บมั้ย จากที่ดูนะโมไม่เจ็บค่ะ เดินและเล่นปกติ ไม่มีไข้ ไม่งอแง แต่ว่ามันบวม แต่เวลาตื่นนอนตอนเช้ามันจะดูยุบไปค่ะ แต่พอน้องเดินปกติมันจะค่อยๆบวมออกมาค่ะคุณหมอเด็กบอกให้รอค่ะ โตอีกหน่อยอาจจะหายเองได้ แต่แม่อย่างเรารอไม่ได้อ่ะค่ะ แววตากังวลคงทำให้คุณหมอเห็น คุณหมอเลยแนะนำให้พานะโมไปหาคุณหมอศัยกรรมเด็กดูต่อค่ะ ระหว่างที่รอวันต้องไปหาหมอศัลยกรรมเด็กก็เลยมานั่งหาข้อมูลทั้งจากเวบของโรงพยาบาลเด็ก ทั้งกูเกิล จนได้ข้อมูลว่าลูกต้องรักษาด้วยการผ่าตัดแน่ๆ เพราะรอต่อไปก็คงไม่หายค่ะ และแล้วก็ถึงวันพาลูกไปพบหมอศัยลกรรมเด็ก คุณหมอเอามือคล่ำค่ะ แล้วเหงยหน้าถามว่าเป็นมานานหรือยัง เราก็บอกว่าประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว หมอถามว่าเคยเจอว่าไข่บวมมาตั้งแต่น้องเล็กๆหรือเปล่า ก็แจ้งคุณหมอไปว่าไม่เคยค่ะ เพิ่งจะเห็นเมื่อ 2 อาทิตย์หลังจากน้องได้ 2 ขวบ คุณหมอบอกงั้นผ่าเลย รอไปไม่หายหรอก เพราะปกติอาการแบบนี้อาจจะเจอในเด็กเล็กๆแต่ถ้า 1 ขวบแล้วยังไม่หายต้องผ่าตัดอย่างเดียว โอกาสที่จะหายเองคงเป็นไปไม่ได้ สาเหตุเกิดจากผนังหน้าท้องด้านในปิดไม่สนิท ทำให้เกิดช่องเล็กๆทำให้น้ำในช่องท้องไหลลงมาในถุงอัณฑะ ทำให้ดูบวมๆแต่จับดูจะไม่เจ็บค่ะ คล้ายพวกไส้เลื่อนนะค่ะ แต่อันนี้ไม่ใช่ไส้แต่เป็นน้ำที่ไหลลงมาแทน แนวทางการรักษาก็คือผ่าตัดหน้าท้องเพื่อเข้าไปเย็บให้มันติดกันค่ะ คุณหมอก็นัดวันให้มาแอดมิทค่ะอีก 1 อาทิตย์ต่อมาค่ะ
ปล.ไฟล์รูปเราหามาจากในเนตนะค่ะ ไม่ใช่ไข่น้อยของลูกจ้า
ด้านล่างเป็นลิงค์ข้อมูลนะค่ะ
http://dynamic.psu.ac.th/kidsurgery.psu.ac.th/parentsguidegernia.htm

จากคุณ : มายาค่ะ
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 53 23:16:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com