Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเป้นหมอแวะทางนี้หน่อยค่า ขอความช่วยเหลือถามการตีความผลเลือดนิดนึงค่ะ  

น้องแมทตรวจเลือดทีไรผลจะไม่ปกติทุกทีเลยค่ะ เม็ดเลือดแดงเล็ก และน้อยกว่าปกติ บำรุงไม่ขึ้น หมอสงสัยว่าจะเป็นพาหะธาลัสซีเมียแบบ alpha ที่ผิดปกติไป 2 น่ะค่ะ (ไม่รู้หน่วยคือ 2 อะไร)

หมอเลยให้ไปตรวจ hemoglobin typing ไปกันพ่อแม่ลูกได้ผลอย่างนี้ค่ะ (ตรวจกันคนละโรงพยาบาลนะคะ เลยได้ค่ามาไม่เหมือนกัน)

ของพ่อกับแม่ หมอบอกว่าปกติดี ถ้าจะผิดปกติก็ในระดับที่ต้องตรวจ dna ดูเลย ตรวจเลือดหาไม่เจอ  สันนิษฐานว่าทั้งคู่เป็นพาหะแบบ alpha ที่ผิดปกติไป 1 น่ะค่ะ (ไม่รู้หน่วยคืออะไรอีกแหละ)

ส่วนของน้องแมท.. ได้มาแต่ผลเลือดค่ะ  วันที่ฟังผลน้องแมทไม่สบาย เลยไม่ได้ไปด้วย คุณยายเป็นคนไปรับผลเลือด  ฟังหมอมาไม่เข้าใจอีก เลยไม่รู้เลยว่าตกลงน้องแมทเป้นพาหะไหม  

แต่คุณยายพูดอะไรทำนองว่าเป็นพาหะน่ะค่ะ

ในชานเรือนพอจะมีหมอที่อ่านผลเป็นบ้างไหมคะ  มาช่วยหน่อยเถอะนะคะ  เพราะไม่งั้นก็ต้องรอจนกว่าน้องแมทจะป่วยคราวหน้าถึงจะได้ไปหาหมอและขอให้หมออธิบายให้น่ะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 ก.ค. 53 23:27:45

จากคุณ : big black eyes
เขียนเมื่อ : 16 ก.ค. 53 23:27:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com