Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อุทาหรณ์..สำหรับคนที่ไม่มีเวลาให้ลูก  

เอามาจากในเน็ต มันอยู่ในหนังสืองานศพของเด็กชายคนหนึ่ง พ่อเค้าเขียนไว้น่าฟังมาก

"ผมมีเงินซื้อบ้านหลังใหญ่ให้ลูก...แต่ไม่มีเวลาอยู่บ้านกับลูก
ผมมีเงินซื้อหนังสือนิทานดีๆให้ลูก...แต่ไม่มีเวลาอ่านให้เค้าฟัง
ผมมีเงินซื้ออาหารดีๆให้ลูก....แต่ไม่มีเวลาอยู่ตอนที่เค้าทาน
ผมมีเงินซื้อของเล่นดีๆให้ลูก...แต่ไม่มีเวลาเล่นกับเค้า
ผมมีเงินซื้อเสื้อผ้าแพงๆให้ลูก...แต่ไม่มีโอกาสได้เห็น(เห็นแต่ตอนเค้าใส่ชุดนอนเวลาเค้าหลับ)
ผมยอมรับว่าเค้าคือคนสำคัญ...แต่ช่วงเวลานั้นผมคิดว่างานสำคัญกว่า
จนกระทั่งถึงวันที่เค้าจากไป...ผมร้องไห้จนน้ำตาไม่มีจะไหล
ในวันที่ผมมีเวลาให้กับเค้า...แต่เค้ากลับไม่เหลือเวลาให้ผมแล้ว"

ฝากถึงพ่อแม่ที่มีลูกทุกคน ถ้าคุณคิดว่าการที่คุณทำงานเป็นบ้าเป็นหลัง ก็เพื่อ "อนาคต" ของลูกนั้น ลองถามเค้าดูหรือยัง ว่าเค้าต้องการ "อนาคต" แบบนั้นไม๊ เค้าอาจต้องการแค่ "ปัจจุบัน" ที่มีคุณและเค้าอยู่พร้อมหน้ากัน ..

จากคุณ : pae_get
เขียนเมื่อ : 21 ก.ค. 53 11:45:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com