Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำเรื่อง การควบคุมน้ำหนักระหว่างตั้งครรภ์ค่ะ  

เป็นคนอ้วนอยู่เดิมแล้วค่ะ สูง 170 น้ำหนัก 84 ชั่งเมื่อตั้งครรภ์ได้ 5 weeks (วันไปฝากครรภ์)
ตอนนี้อายุครรภ์ 18 weeks  น้ำหนัก 88 กิโลกรัม ซึ่งคุณหมอบอกว่าขึ้นมากเกินไป อนุญาตให้ขึ้นไม่เกิน 1.5 ต่อเดือนเท่านั้น  (ครรภ์แฝดค่ะ)

ตอนนี้ทานข้าว 3 มื้อปกติค่ะ + นม 2 กล่อง ช่วงสาย กับช่วงบ่าย .. ขนมหรืออาหารว่างอื่นๆไม่กล้าทาน ทั้งๆที่หิวบ่อยมาก แทบทั้งวัน

ไม่ได้ออกกำลังกายเลยค่ะ เพราะมีปัญหา หมอนรองกระดูกสันหลังกดทับเส้นประสาท คุณหมอห้ามก้มหลังทุกกรณี

อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆสมาชิกที่มีวิธี ควบคุมน้ำหนักระหว่างตั้งครรภ์ค่ะ ไม่ให้มันขึ้นมากเกินไป เพราะว่าจะมีแต่อันตราย

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 53 07:41:32

จากคุณ : หัวใจไม้ขีดไฟ
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 53 07:41:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com