Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

... แม่ๆ ชานเรือน มีนมพอให้ลูกกินเมื่อไหร่คะ ขอปรึกษาหลายปัญหาเรื่องนมแม่ค่ะ ...  

ลูกเพิ่ง 9 วันค่ะ นมเริ่มมาตั้งแต่วันที่ 3 แต่มาน้อย อยู่โรงพยาบาล 4 วัน ที่โรงพยาบาลให้นมชงครั้งละ 2 oz แต่ไม่ทราบว่าวันละกี่ครั้ง

ตอนนี้ 9 วัน ลองป๊มนมดูหลังจากให้นมครั้งสุดท้ายไป 3 ชม. ก็จะได้นมประมาณ 1 oz

อยากทราบว่า
1. แม่ๆ มีนมพอให้ลูกกินโดยไม่ให้นมผสมเมื่อไหร่คะ
2. ลูกกินนมวันละ 6-7 มื้อ แต่บอกปริมาณไม่ได้ เพราะกลางวันจะให้นมเต้า ส่วนกลางคืนมีให้ผสม ประมาณ 2-3ครั้ง ครั้งละ 1 1/2 oz ถือว่ากินนมน้อยไปมั้ยคะ
3. กลางวันเพิ่งเรื่มให้นมเต้าอย่างเดียว พบว่าลูกก็พอหลับได้ แต่กลางคืนถ้าให้นมเต้าอย่างเดียวจนลูกหลับ พอวางบนเตียงปุ๊บก็จะตื่นทันที เลยต้องให้นมผสมเพิ่ม ก็จะหลับได้ อย่างนี้ควรให้นมผสมต่อมั้ยคะ
4. เวลาให้นมเต้า แม่ๆ ให้นานเท่าไหร่คะ เพราะไม่ทราบว่าเกลี้ยงเต้าเป็นยังไง โดยทั่วไปจะให้ข้างละประมาณ 20นาที รวมเป็น 40-50นาต่อการให้นมเต้า 1 ครั้ง ถือว่านานไปมั้ยคะ
5. แล้วเมื่อไหร่นมเราจะพอให้ลูกกินโดยไม่ต้องให้นมผสมคะ

มีอีกหลายปัญหาเลยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ นี่เป็นลูกคนแรก และคนรอบตัวเราก็ไม่เคยเลี้ยงเด็กอ่อนมาก่อน

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : หนูดี
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 53 13:05:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com