Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเรื่อง ขลิบ ให้ลูกชายค่ะ  

คุณแม่ท่านไหนขลิบให้ลูกชายกันบ้างคะ
แล้วถ้าขลิบหลังคลอดเลย นานมั้ยคะ กว่าแผลจะหาย
และดูแลแผล ยากมั้ยคะ หมายถึงว่าเวลาลูกชาย ฉี่ หรือ อึ๊
จะลำบากขึ้นมากมายรึเปล่า
ไหนจะต้องรับมือ กับการเลี้ยงเค้าช่วงใหม่ๆอีก
กลัวจะยุ่งกันไปใหญ่

ความจริง ใจดิฉันก็ไม่ได้อยากจะขลิบเท่าไหร่
เพราะเห็นว่าพ่อเค้าก็ไม่ได้ขลิบ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
แต่จะเจ็บมากช่วงที่มี อะไรครั้งแรก

ตอนนี้ตัดสินใจไม่รู้ว่าจะขลิบหรือไม่ขลิบดี
แล้วแม่ๆที่ไม่ขลิบ มีปัญหาเรื่องความสะอาดกันบ้างหรือเปล่าคะ

ขอโทษนะคะยาวไปหน่อย

ยังไงขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าเลยค่ะ อีกเดือนกว่าๆ ก็คลอดแล้ว
ยังตัดสินใจไม่ได้เลย

จากคุณ : im_มะลิลา
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 53 23:16:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com