Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

...ขอปรึกษาเรื่องลูกอึบ่อยค่ะ...  

ลูกชายเรากินนมแม่มาตั้งแต่เกิดค่ะ เพิ่งเลิกตอน 9 เดือนค่ะ (ตอนนี้ 10 เดือนกว่าแล้วค่ะ)

ตอนกินนมแม่ก็อึบ่อย อึวันละ 3-5 รอบ/วันค่ะ อึทุกวัน  แต่ก็น่าจะเป็นปกติของเด็กกินนมแม่ เพราะดูแล้วก็อึปกติไม่ได้เหม็น ไม่ได้เป็นน้ำแบบท้องเสีย

แต่พอเลิกนมแม่เปลี่ยนมากินนมผง (เราใหกินดูเม๊กซ์ Hi-Q ค่ะ) ก็อึวันละ 3-4 รอบทุกวันเหมือนเดิมอ่ะค่ะ  ยิ่งถ้าวันไหนกินข้าวเยอะ ก็ยิ่งอึเยอะตามไปด้วยค่ะ
แต่อึก็ไม่เหมือนท้องเสียนะคะ แต่อึบ่อยมาก อึจนก้นแดงเลยค่ะ

เราเลยสงสัยว่าลูกเราผิดปกติรึป่าว เคยถามคุณหมอๆ ก็บอกว่าถ้าอึไม่เกินวันละ 4 ครั้ง แล้วอึไม่ผิดปกติก็ไม่เป็นไร

ที่กังวลมากก็คือ ลูกเราตัวเล็กมากค่ะ อายุ 10 เดือนกว่าแล้ว น้ำหนักแค่ 7.8 โลเองค่ะ (น้ำหนักไม่ขึ้นเลยมาตั้งกะ 7 เดือน เท่านี้มาตลอดเลยค่ะ)

แต่ส่วนสูงก็อยู่ในเกณฑ์ดีค่ะ ค่อนข้างสูงค่ะ พัฒนาการทั่วไปก็อยู่ในเกณฑ์ดีค่ะ

รบกวนแม่ๆๆ ที่มีความรู้ช่วยตอบเราด้วยนะคะ ^^"

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : nukaowpan
เขียนเมื่อ : 22 ก.ย. 53 10:55:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com