Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้นี้ตอบคำถาม และ สถานการณ์ค่ะ  

เรื่องเงินไม่มีปัญหา เนื่องจากที่เราได้จากแม่นั้นเป็นเงินของพ่อที่เสียแบ่งกับพี่น้องและแม่แล้ว เราเอาไปลงทุนทำห้องพักค่ะ ปกติเราจัดการเองทุกอย่าง แต่พอแต่งงานมา อยู่ไกลกันมาก เลยให้แม่จัดการค่ะ ซึ่งเงินส่วนนี้ได้หักจาก ค่าน้ำ ค่าไฟ ภาษี เงินที่เราให้แม่ทุกเดือน และอื่นๆ ส่วนที่เหลือเป็นของเรา คงเข้าใจให้ส่วนนี้นะค่ะ

เรื่องอายุ เรา 21 สามี 25 อายุน้อยจริงค่ะ

เรื่องปัญหาที่เกิดขึ้น เกิดจากความเข้าใจผิดซึ่งทางฝังพ่อสามี ไม่ซักถามหรืออะไรเลย กลับบอกกับสามีว่าให้แม่เราโทรไปขอโทษ เราก็งงว่าทำไมต้องให้แม่เราขอโทษแม่เราทำผิดอะไร ถ้าเป็นเรา เราโอเคนะ แต่นี้อะไรจะให้แม่เราไปขอโทษ พอรู้เท่านี้ แม่เราโกรธมาก ถึงขณะ จะเอาเรากลับบ้านวันนี้เลย ไม่เอาแล้ว หลาน กะลูก สองคน เลี้ยงได้สบาย เราก็เงียบเลย พูดไม่ออก บอกไม่ถูก

ส่วนเรื่องทำไมไม่ไปอยู่กับแม่เรา เพราะเนื่องจาก ถ้าไปตอนนี้ เรื่องเรียนยังติดพันอยู่ พรุ่งนี้เริ่มเทอมสองแล้ว  สามียังต้องทำงานกับที่บ้านเค้า ไม่อย่าอกตัญญู พ่อแม่ เราก็เข้าใจนะค่ะ และที่สำคัญ ถ้ากลับไปช่วยกันบริหารห้องพักที่เราทำไว้ ทางญาติๆ เราต้องคิดว่าสามีมาเกาะเรากินแน่นอน บ้านเราคิดว่าถ้าสะไภ้เข้ามาไม่มีเงินไม่ว่าอะไร แต่เขยเข้ามาไม่มีเงิน แย่มากกก

เรื่องเข้าใจผิด เราว่าเราใจเย็นแล้วเรารอให้เค้าเรียกเราไปคุย รอมา สาม สี่วันแล้ว เค้าเงียบ จะเข้าไปเค้าก็บอกยังทำใจไม่ได้ โหหห ฟังเท่านี้ เราก็ทำใจไม่ได้เหมือนกัน

ตอนนี้ทำใจได้แล้วค่ะ ตกลงกะสามี แล้วว่าวันอาทิตย์นี้จะย้ายของออกจากบ้าน ขอทุกอย่างที่ขนมาเป็นเงินเรากับเงินสินสอดแล้วสามีเอาไปลงทุนทำธุรกิจเล็กๆ กับเพื่อน  พ่อสามีผ่อนรถให้เลยไม่ได้เงินเดือน และสามีก็เอารถไปคืนเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ก็เราใช้มอเตอร์ไซต์กันไป ถ้าอะไรดีขึ้นกว่านี้ แม่จะให้คนเอารถเราขึ้นมาให้ ตอนนี้สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ  ขอบคุณสำหรับ ข้อคิด คำเตือนและกำลังใจดีๆ นะค่ะ

ป.ล. กระทู้ต่อไปจะมีแต่เรื่องดีๆ

อัพเดต พัฒนาการ น้องจี้เจีย วันที่ 12 นี้ ครบ 8 เดือนแล้วค่ะ ฟัน 8 ซี่แล้ว ไม่ค่อยยอมกินนมเท่าไร จะกินข้าวอย่างเดียว

^^

จากคุณ : PUN_BEACH^^
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 53 21:59:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com