Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามคุณแม่ๆ ที่ลูกชายตัวใหญ่ ค่ะ (ลูกชาย 5 เดือนครึ่ง)เค้าไม่อยากคว่ำ นอนหงายเล่นทั้งวัน แล้วพัฒนาการต่อไปจะเป็นอย่างไร?  

วันนึงจะคว่ำเองแค่ครั้งเดียว หรือไม่ก็ไม่ยอมพลิกเลย?
ที่บ้านก็จะช่วยพลิกช่วงก้นและขาให้เค้าก่อน และก็จะให้เค้าพลิกต่อทั้งตัวเอง แต่ส่วนใหญ่เค้าก็จะไม่พลิก และก็จะหงายคืน ต้องพลิกแบบค่อนตัว ถึงจะยอมพลิกคว่ำ
แต่เค้าชอบที่จะยืนนะค่ะ (แต่คุณหมอ ไม่แนะนำ กลัวขาโก่ง) และ ตอนนี้ เค้านั่งได้แต่ต้องนั่งพิงกับตัวคนอุ้ม หรือ อุ้มนั่งนะค่ะ (ยังนั่งเองไม่ได้)

แต่เค้านอนคว่ำเล่นได้นะค่ะ  แต่ไม่ค่อยยอมเท่าไหร่ แบบว่าสัก 5-10 นาที ก็จะร้องให้อุ้มแล้ว (สงสัยเมื่อย)

เลยอยากสอบถามคุณแม่ๆว่า
1. บางบ้านได้ยินว่าเด็กตัวใหญ่ ไม่คลานเลยก็มี แบบว่าเดินได้เลย อย่างนี้มีจริงไหมค่ะ
2. แล้วถ้าเป็นแบบนี้ ควรฝึกเค้าไปในด้านใดค่ะ เช่น ให้เค้าคว่ำ และคืบก่อน
3. ฝึกนั่งตอนนี้ได้หรือยังค่ะ หรือไม่ควร เพราะหลังจะโก่งหรือเปล่า?
4. แล้วคุณแม่ๆ ที่ลูกตัวใหญ่ เมื่อไหร่ที่เค้าจะนั่งเล่นได้เองค่ะ เพราะตอนนี้ ดิฉันและย่าอุ้มไม่ค่อยไหวแล้ว หลังจะทรุด และแอ่นมากๆแล้วค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำ
ปล. ตอนนี้เค้า 7.5 โล ก็ไม่ได้ใหญ่เกินเกณฑ์

จากคุณ : ชาเย็นหวานน้อย
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 53 12:49:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com