Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ วิธีสอนลูกให้รู้จัก..ยอมแพ้ ++  

ณ ห้างสรรพสินค้าแห่งหนึ่ง ระหว่างรอลูกเล่นบ้านบอลแสนสนุกอยู่นั้น ผมก็เหลือบไปเห็นเด็กชายคนหนึ่ง ประมาณ 5 ขวบ มากับคุณแม่ดูไฮโซนิดๆ เด็กชายขอเล่นรถ (ที่ต้องหยอดเหรียญ แล้วมันก็จะเคลื่อนที่ไปเรื่อย ๆ ช้า ๆ อ่ะนะครับ) คุณแม่ท่านนั้นบอกลูกว่า "นั่งรอในรถนี้ก่อนนะ เดี๋ยวแม่ไปแลกเหรียญก่อน" แล้วก็เดินไป

และระหว่างที่เด็กชายรอแม่อยู่ในรถนั้น มีคุณพ่อท่านหนึ่ง (ใส่ชุดมอเตอร์ไซค์วิน) มากับลูกสาววัยประมาณ 5 ขวบเหมือนกัน ลูกสาวอยากนั่งรถคันที่เด็กชายกำลังนั่งอยู่ คุณพ่อท่านนั้นก็ไปสะกิดเด็กชายแล้วบอกว่า "เฮ้ย! ลุกเด๊ะ" (คุณพ่อท่านนั้นคงไม่ทราบว่า แม่เด็กกำลังไปแลกเหรียญอยู่) เด็กชายก็ทำหน้างง ๆ แต่ก็ลุกขึ้นมาแต่โดยดี คุณพ่อท่านนั้นก็ให้ลูกสาวตนนั่ง และก็หยอดเหรียญ รถก็ค่อย ๆ เคลื่อนตัวไปช้า ๆ

เมื่อคุณแม่แลกเหรียญมาได้แล้ว เมื่อมาถึงเห็นเด็กชายยืนทำท่าจะร้องไห้ ก็เลยถามลูกว่าเกิดอะไรขึ้น เด็กชายบอกว่า
"เค้าแย่งรถแจ๊คไปอ่ะ แม่ไปบอกเค้าสิ ว่ามาแย่งรถแจ๊คไปทำไมอ่ะ..ฮือๆ"
คุณแม่บอกว่า "ไม่เป็นไรนี่ลูก เราก็ไปเล่นคันอื่นก็ได้"
เด็กชาย: "ไม่เอาอ่ะ แจ๊คจะเล่นคันนั้น เค้าแย่งแจ๊คไปทำไมอ่ะ"
คุณแม่: "ถ้าแจ๊คจะเล่นคันนั้น แจ๊คก็ต้องรอนะลูก ไปเล่นคันอื่นไม่ดีเหรอ"
เด็กชาย: "ไม่ ๆๆๆๆ แจ๊คจะเล่นคันนั้น จะเล่นเดี๋ยวนี้ด้วย"

คุณแม่ท่านนั้นตอบลูกได้น่าฟังมากครับ
"แจ๊คครับ แจ๊คต้องรู้จักยอมแพ้บ้างนะลูก ถ้าเรื่องเล็กแค่เนี้ย แจ๊คยังไม่รู้จักให้อภัย แล้วเรื่องใหญ่ ๆ แจ๊คมิเอาปืนไปยิงเค้าเลยเหรอ เห็นข่าวที่เด็กช่างกลยิงกันไหมหล่ะ เพราะต่างฝ่ายต่างไม่รู้จักยอมแพ้ไงลูก ต่างฝ่ายอยากจะเอาชนะท่าเดียว แล้วสุดท้ายมีใครมีความสุขบ้าง ไม่มีเลยใช่ไหมลูก
ถ้าแม่ไปโวยวายใส่เค้า เค้าก็จะเป็นทุกข์ แจ๊คเองก็เป็นทุกข์ สู้ให้เค้ามีความสุขกับการเล่นรถ ส่วนแจ๊คก็ไม่ทุกข์ เพราะไปเล่นรถคันอื่นไม่ดีกว่าเหรอ เสียเปรียบเค้า ดีกว่าไป เอาเปรียบ เค้านะลูก จำไว้นะ"
จากนั้นก็จูงลูกไปเล่นรถคันอื่น

ผมไม่รู้หรอกว่า เด็กชายจะเข้าใจสิ่งที่แม่บอกหรือเปล่า แต่สิ่งที่ผมมั่นใจก็คือ เด็กชายแจ๊คจะโตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีในอนาคตอย่างแน่นอน ตราบใดที่ยังมีแม่แบบนี้คอยอบรมบ่มนิสัย..

จากคุณ : pae_get
เขียนเมื่อ : 4 ต.ค. 53 13:11:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com