Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามแม่ๆ ที่ใช้ขวดนม NUK หน่อยค่ะ

น้องวีเจ ลูกสาว อายุ 3 เดือน ทานนมแม่ค่ะ ตอนเดือนแรกๆ นมไม่ค่อยมีก็กินนมขวด นมผง ได้ พอ ครบเดือนนมเราเริ่มจะมาก็กินแต่นมแม่ และเริ่มปฏิเสธนมผง และการกินนมขวด เดือนที่สอง เราเลยให้กินเต้า ตลอดเวลา บวกกับปั้ม สต็อคเก็บไว้ พอจะครบสามเดือน เราก็พยายามให้ลูกกินนมขวด เพราะจะได้ เอานมที่ปั้มมากิน ก็ไม่ค่อยอยากจะดูด เปลี่ยนขวดนม เปลี่ยนหัวนม จนขวดนมกองสูงเท่าภูเขาแล้ว ยังหาถูกใจไม่ได้ บางครั้งก็กินหมด บางครั้งก็ไม่กิน ยิ่งนมปั้มที่เก็บไว้หลายวัน แทบไม่อยากกิน (เวลาป้อมนมขวด คุณสามีจะทำหน้าที่นี้)
    ที่ต้องการให้ดูดขวดเพราะ อยากให้คุณพ่อเค้าได้ป้อนนม หรือพี่เลี้ยงได้เลี้ยงบ้างนะคะ เพราะเราก็ทำงานที่บ้าน บางเวลาก็ยุ่งมาก มาให้นมลูกไม่ได้ ใครก็เลี้ยงไอ้ตัวแสบไม่ได้
มีคนแนะนำ ว่า NUK เนี่ยหล่ะ ขวดปราบเซียน เราก็ซื้อมาใช้ แต่เราสังเกตุว่า นมจะไหล ย้อยออกข้างปากตลอด เลอะคอหมดเลยค่ะ เป็นเพราะอะไรคะ และที่สำคัญ ไม่เห็นเค้าจะยอมทานเลย

เราเคยเอาลูกไปฝากเพื่อนบ้าน ตั้งแต่ บ่าย สาม ถึงทุ่ม ปั้มนม ใส่ขวด AVENT ไปสองขวด 4 ออนซ์ กับ 5 ออนซ์ แล้วบอกเพื่อนบ้านว่า ให้ไปเผื่อ แต่คิดว่าน่าจะกินแค่ 2 ออนซ์ ปรากฏว่าผิดคาด กินหมด สองขวดเลย เพื่อนบ้านบอกว่า ดูเค้าท่าจะหิวมาก 555 พระเจ้า อยู่ที่บ้าน กินยากกินเย็น (เราไม่เคยให้คนอื่นเลี้ยงลูกให้นะคะ ครั้งนี้ครั้งแรก)

คำถามคือ
1.ขวด NUK ทำไมป้อนแล้ว ไหลย้อยออกมุมปาก หรือเค้าไม่ยอมกินคะ
2.แสดงว่าเค้ารู้ใช่ไหมว่าอยู๋ที่บ้าน เห็นหน้าแม่ แล้วต้องมีนมเต้ากิน เลย ปฏิเสธขวด หรือ กินแบบไม่เต็มใจ
3.อันนี้ นอกประเด็น ที่ใต้คอลูกเรา (ซอกพับ) มีรอยวงขาวๆ กระจาย เป็นจุดๆ เต็มเลยค่ะ เป็นเพราะอับชื้น เปียก เพราะน้ำลาย กับพวกคราบนมที่หกใช่ไหมค่ะ แล้วทำไงถึงหายคะ

ยาวหน่อยนะคะ กลุ้มใจมาก เลยนมปั้มมาแล้วต้องทิ้งเนี่ยเสียดายจริงๆ
สุดท้ายขอโชว์ตัวแสบหน่อยดื้อจริงๆ

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 53 11:50:17

จากคุณ : jackkyjing
เขียนเมื่อ : 14 ต.ค. 53 00:07:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com