Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เด็กๆๆจ๋า มาล้างจมูกกันจ๊ะ << สอนวิธีล้างจมูกโดยน้องพราวด์ 3 ขวบ >> ---------------- ^-^ ^_^

คลิป ล้างจมูก โดยน้องพราวด์ ลูกสาว อายุ 3 ขวบค่ะ

อุปกรณ์  Neilmed Sinus rinse

ก่อนอื่น ต้องบอกไว้ก่อนเลยค่ะ ว่า การล้างจมูกนี่ ได้แรงบันดาลใจมาจาก บล็อคของคุณแม่ท่านหนึ่ง  ที่มี คลิปการล้างจมูก เราเอาให้ลูกสาวดูค่ะ แล้วบอกกับเค้าว่า ดูน้องสิ เก่งจัง ล้างจมูกไม่ร้องเลย    แรกๆๆ ลูกก็ไม่ค่อยยอมค่ะ เค้าไม่ชอบ ต้องจับกัน มีน้ำตาทุกครั้ง   แล้วก็เอาคลิปนี้ละ บิ๊ว กันทุกวัน บิ๊วบ่อยๆ จนน้องสามารถให้คุณแม่ล้างจมูกให้ทุกวัน

แต่แล้ว วันหนึ่งไปหาคุณหมอด้วยอาการเป็นหวัดของลูก คุณหมอก็แนะนำให้ล้างจมูก เราก็บอกว่า ล้างอยู่ โดยใช้ไซริ้ง กับน้ำเกลือ 30-40cc ต่อรูจมูก1 ข้าง คุณหมอก็ตกใจ ว่าใช้เยอะจัง ใช้ไซริ้ง บางทีมันไม่ค่อยเวิร์คนะ ถ้าผิดจังหวะ เด็กสำลัก จะเป็นอัตรายได้ (( รายละเอียดจำไม่ได้จิง)) แล้วคุณหมอ ก็แนะนำอุปกรณ์ตัวนี้มาให้ค่ะ  ราคา สูงอยู่เหมือนกัน ประมาณ 6-7ร้อยได้ค่ะ   ตอนคุยกับคุณหมอ ท่านก็บอกว่า ใช้แบบนี้นะ ลูกทำเองก็ได้ เราไม่ต้องมาฉีดให้เค้า เค้าจะรู้จังหวะเองเลย โอ่ววววว   ตอนนั้นก็มึนๆๆค่ะ เอาก็เอา ลองดู

และแล้ว กลับมาบ้าน น้องอยากทำเองมากกกกกค่ะ   ภาพอย่างที่เห็น ทำทุกวัน หลังจากกลับจากโรงเรียน หรือออกข้างนอก  

คุณหมอบอกว่า การล้างโพรงจมูกจะช่วยล้างเชื้อโรคที่สะสมอยู่ ไม่ให้ก่อตัว ซึ่งเป็นสาเหตุต่อการเป็นหวัด

ลองชมดูนะคะ เอาให้ลูกๆๆดูค่ะ น้องจะได้มีกำลังใจในการทำ จะได้รู้ว่า ไม่ใช่น้องคนเดียวที่ทำนะ ทุกคนก็ต้องทำ และมันไม่ใช่เรื่องยากเลยด้วยค่ะ

หวังว่าคลิปนี้คงเป็นประโยชน์ต่อแม่ๆๆนะคะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : นู๋เตยใสปิ๊ง
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 53 18:10:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com