Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^___^มี่จังมีเรื่องให้แม่ปลื้มอีกแล้วค่า... "ผลของการสอนลูกในแง่บวก" หนูบ้วนปากทุกครั้งหลังทานอาหาร ติดต่อทีมงาน

ยิ้มหน้าบานแก้มปริอีกแล้วค่ะกะมี่จังที่กำลังจะสองขวบ
สดๆเมื่อกี๊นี้เอง...

ก่อนหน้านี้มี่จังชอบเข้าไปดูมนแปรงฟันค่ะ เขาเห็นตอนบ้วนน้ำแล้วอยากทำบ้าง ทีนี้พอให้กินน้ำหลังทานข้าว เขาก็จะกลั้วปากแล้วบ้วนใส่มนค่ะ เปียกหมดเลยค่ะ

มนไม่ตีลูกค่ะ แต่บอกเขาดีๆว่า "หนูอยากบ้วนปากเหรอ เก่งค่ะ แต่ตรงนี้ไม่ได้นะ" แล้วจูงมือพาไปชี้ที่ห้องน้ำ "ถ้าจะบ้วนปากต้องมาที่นี่นะ"

ตอนแรกก็ไม่ได้หวังว่ามี่จังจะเข้าใจ แต่ก็บอกเรื่อยๆ ไม่ได้ตีหรือว่ารุนแรงให้เขากลัว

มาวันนี้พอทานขนมเสร็จ มนเอาแก้วน้ำให้ มี่จังวิ่งมาที่ห้องน้ำแล้วบ้วนปากเองค่ะ โห...ปลื้มสุดๆ ไม่เสียแรงที่ใจเย็นสอน

มี่จังบ้วนจนปากสะอาด แล้วเดินไปกดน้ำที่บ้วนทิ้งเองด้วยค่ะ...

คิดแล้วก็ดีใจที่สอนในแง่บวก ว่าสิ่งที่เขาทำหนะถูกแล้วแต่ผิดที่ ถ้าตอนนั้นดุแล้วห้ามผลคงได้อีกแบบแน่เลยค่ะ

จากคุณ : แม่น้องมานามิ
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 53 11:12:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com