Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าลูกทำผิดแล้วมาสารภาพ คุณจะยังลงโทษลูกอยู่อีกไหม ติดต่อทีมงาน

ลูกสาวผมอยู่มอสี่ ลูกผมเป็นเด็กน่ารัก ไม่ดื้อ ไม่เถียง ผมบอกอะไรลูกก็จะฟังตลอด เสียแต่ลูกค่อนข้างจะติดเพื่อน ขี้เกรงใจและไมค่อยกล้าปฎิเสธคน

ผมเลี้ยงลูกก็บอกลูกตลอดว่ามีอะไรขอให้บอก อย่าโกหก ไม่ว่าลูกจะไปทำอะไรมาพ่อกับแม่พร้อมที่จะปกป้องลูกเสมอ

เดือนที่แล้วลูกมาสารภาพบอกว่าวันนี้โดดเรียนไปดูหนังกับเพื่อน ผมกับแฟนก็อบรมไปชุดใหญ่แต่ก็ไม่ได้ทำโทษอะไร

พอปิดเทอมลูกก็ขอไปเรียนพิเศษผมก็ให้ ปกติพอเลิกเรียนตอนบ่ายลูกก็จะนั่งรถไฟฟ้ามาหาผมที่ทำงานรอกลับด้วยกัน

แต่บางวันก็ขอไปเที่ยวต่อกับเพื่อน ขอกลับบ้านเองผมก็ให้ตลอด ปกติผมจะบอกให้กลับก่อน 1830 แต่บางวันเธอกลับช้าไป 10-20 นาทีผมก็ไม่เคยว่าอะไร

เมื่อวานก็มาขออีกผมก็ให้ แล้วก็บอกว่าอย่ากลับช้าเพราะที่บ้านไม่มีใคร แล้วก็บอกว่าพ่อคงจะกลับดึกเพราะต้องไปงานศพที่ต่างจังหวัด ส่วนแม่เธอก็ไปสัมนาต่างจังหวัดเหมือนกัน

ผมกลับมาสามทุ่มกว่า พอเจอลูกเธอก็ทำหน้าไม่ค่อยดีเหมือนทำอะไรผิดมา ผมก็ถามว่ามีอะไรหรือเปล่า

ลูกก็ขอโทษแล้วก็บอกว่าพึ่งกลับมาตอนสองทุ่มกว่าเพราะเพื่อนชวนดูหนัง

ผมก็โกรธก็ดุเธอแล้วบอกว่าต่อไปนี้ต้องกลับกับพ่อทุกวันจะไม่ให้ไปเที่ยวที่ไหนแล้ว

ลูกก็ร้องไห้แล้วก็บอกว่าตอนเปิดเรียนเธอก็ไม่ค่อยได้ไปเที่ยวกับเพื่อนอยู่แล้ว นี่ปิดเทอมก็ยังจะไม่ได้ไปอีก แล้วก็ร้องไห้สะอึกสะอื้นบอกว่าอาทิตย์หน้าเพื่อนสนิทจะจัดงานวันเกิดจะมีเพื่อนที่ รร เก่ามาด้วยเธออยากไปมาก

ผมบอกว่าไม่ได้ลูกทำผิดก็สมควรที่จะถูกลงโทษ

ลูกก็เข้ามากอดขาผมแล้วบอกว่าเธอยอมรับว่าทำผิดแต่ขอให้ผมลงโทษยังไงก็ได้ที่ไม่ใช่การห้ามเธอไปเที่ยวกับเพื่อน

ผมเห็นน้ำตาลูกก็ใจอ่อนก็ถามว่าแล้วจะให้พ่อลงโทษยังไง

ลูกบอกว่าให้ผมตีเธอ ผมเลยให้ลูกไปหยิบไม้เรียวที่ห้องเก็บของมา

อย่าเข้าใจผิดว่าผมเป็นพ่อใจร้ายถึงขนาดเหลาไม้เรียวไว้ตีลูก คือจริงแล้วมันเป็นไม้ที่ผมเหลาไว้ทำโครงว่าวพอเลิกใช้ผมก็ทิ้งไว้ในห้องเก็บของ ครั้งสุดท้ายที่ผมตีเธอก็หลายปีแล้ว แล้วก็ไม่เคยคิดว่าจะต้องมีการตีกันอีก

พอเธอเอาไม้มา ผมก็ให้ลูกกอดอกแล้วบอกว่าจะตีสามที ผมตีลูกครั้งแรงยอมรับว่าตีแรงพอสมควร

ลูกถึงกับสะดุ้ง เอามือกุมก้นหันมามองผมแล้วก็เริ่มร้องไห้อีก

ตอนนั้นผมก็รู้สึกไม่ไหวแล้วเหมือนกัน สองที่ที่เหลือที่ผมตีเบาๆ ลูกคงไม่ได้เจ็บอะไรแบบครั้งแรกอีกแล้ว

แล้วผมก็โยนไม้ทิ้ง ลูกก็เข้ามายกมือไหว้ที่หน้าอกผมและก็บอกขอโทษ

ผมลูบหัวลูกแล้วก็บอกว่าทีหลังอย่าทำแบบนี้อีกแล้วก็ไล่ให้เธอไปอาบน้ำนอน

พอวันนี้ผมไปส่งลูกที่ รร สอนพิเศษ ตอนเช้าลูกก็คุยเล่นกับผมตามปกติแต่ก็บ่นว่าเจ็บก้น แล้วก็บอกพ่อตีแรงกว่าที่คิดไว้เยอะเลย แล้วก็ถามผมว่าหายโกรธเธอแล้วหรือยัง

วันนี้ผมมาทำงานก็นั่งคิดทั้งวัน รู้สึกแย่ยังไงไม่รู้ รู้สึกว่าเราโหดร้ายกับลูกเกินไปหรือเปล่า จริงๆถ้าลูกไม่เล่าเองความผิดแต่ละอย่างผมกับแฟนก็คงไม่มีทางรู้

ตอนบ่ายลูกโทรมาหาผมแล้วก็บอกเล่าให้เพื่อนฟังเรื่องที่โดนผมตีเพื่อนยังขำกันใหญ่ว่าโตแล้วยังโดนตีอีกแล้วลูกก็หัวเราะดูไม่มีทีท่าว่าจะโกรธอะไรผมเลย

ผมมานั่งนึกถึงตัวเองตอนวัยรุ่นหนีไปขี่มอเตอร์ไซค์กับเพื่อนกลับมาโดนแม่ตียังโกรธแม่ ไม่พูดกับแม่ตั้งหลายวัน แต่นี่ผมตีลูกซะแรง นอกจากลูกจะไม่โกรธผมยังถามผมอีกว่าหายโกรธเธอแล้วหรือยัง ยิ่งคิดก็ยิ่งรู้สึกว่าตัวเองเป็นพ่อที่ใจร้ายยังไงไม่รู้

แม่ผมเคยบอกผมว่าเวลาตีลูกพ่อแม่เจ็บกว่าลูกอีก ตอนนั้นผมหัวเราะแล้วก็นึกในใจว่าแม่ทำไมคิดเข้าข้างตัวเองจัง
แต่วันนี้ผมรู้สึกว่าแม่พูดถูกยังไงก็ไม่รู้

ผมอยากถามว่า

-ถ้าลูกมาสารภาพเรื่องที่ไปทำผิดมาโดยที่เป็นเรื่องที่ถ้าลูกไม่เล่าเราก็ไม่มีทางรู้ คุณจะยังลงโทษลูกอีกหรือเปล่า

-แล้วถ้าครั้งแรกไม่ได้ลงโทษอะไร แต่ลูกก็ยังทำผิดเป็นครั้งที่สองอีกคุณจะทำยังไง

-เรื่องที่เกิดขึ้นผมใจร้ายกับลูกมากไปหรือเปล่า

จากคุณ : พ่อคน
เขียนเมื่อ : 19 ต.ค. 53 16:52:48 A:124.122.111.25 X: TicketID:292247

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com