Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++กอหญ้าเคยว่ายน้ำมาตลอด พอหยุดไปประมาณเดือนกว่าๆตอนนี้ 10 เดือน กลายเป็นเด็กกลัวน้ำไปแล้วอ่ะค่ะ ทำไงดี++ ติดต่อทีมงาน

เราเริ่มให้กอหญ้าเล่นน้ำตั้งแต่ตอน 3 เดือนค่ะ และให้เล่นมาโดยตลอดอาทิตย์ละ 3-4 ครัง เค้าก็ชอบมากนะคะ เตะขา ตีน้ำ ยิ้มแย้มแจ่มใสทุกครั้ง แต่ตอนช่วงประมาณ 8 เดือนกอหญ้าป่วยเป็นหลอดลมอักเสบ ต้องพ่นยา และรักษาตัวกว่าจะหายอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์กว่าๆ อดเล่นอีก พอหายดีจะเล่นน้ำได้ ก็เป็นช่วงฝนตก ก็อดเล่นอีก พอฝนหายตก ก็ป่วยมีน้ำมูกอีก ก็อดเล่นไปตามระเบียบ นานๆเข้าเราเองก็ลืมบ้าง ทำงานบ้าง ยุ่งบ้าง

สรุปคือกอหญ้าเลยต้องห่างจากการว่ายน้ำไปประมาณเกือบ 2  เดือนจากที่เคยเล่นอยู่ประจำ

เมื่อ 2 วันก่อนเราพากอญ้าไปเล่นน้ำที่สระน้ำในโรงแรมผลคือ เค้ากลัวอ่ะค่ะ คือถึงจะอุ้มอยู่ก็จริง แต่ถ้าปล่อยตัวลงแช่น้ำ ให้ขาลอยอยู่ในน้ำเมื่อไหร่ เค้าจะร้องทุกทีเลยอ่ะค่ะ ตอนแรกก็คิดว่าน้ำคงจะเย็นไป และสระอาจจะกว้างไป ไม่ชิน ไม่คุ้นเคยอาจจะกลัว อีกวันนึงเราเลยจับเค้ามาว่ายน้ำในบ่อของเค้าที่เดิม ที่ที่เราให้เค้าว่ายเล่นมาตลอดตั้งแต่ตอนเล็กๆ

ผลคือ...
กลัวอีกเช่นเคย ร้องใหญ่เลยอ่ะค่ะ แค่ทำท่าจะเอาลงน้ำ ขายังไม่ทันจะโดนน้ำเลยก็ร้องซะแล้ว

อย่างนี้แปลว่าเค้าลืมไปหมดแล้วใช่มั๊ยคะ แล้วเราต้องทำไงดีอ่ะคะ เราอุตส่าห์บิ้วมาตั้งแต่ตอน 3 เดือน กะว่าจะได้เล่นน้ำเป็นเพื่อนอากงได้ เพราะว่ามันเป็นกีฬาประเภทเดียวที่เค้าจะสามารถใช้เวลากับอากงได้

เราเสียดายจังถ้าเค้าจะต้องกลายเป็นเด็กกลัวน้ำอ่ะค่ะ เพราะที่ผ่านมากอหญ้าทำได้ดีมาโดยตลอด

รบกวนขอคำแนะนำทีนะคะ

แก้ไขเมื่อ 20 ต.ค. 53 23:41:18

จากคุณ : sassy_sassy
เขียนเมื่อ : 20 ต.ค. 53 23:34:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com