Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

=== ตอนกลางคืนให้นมลูกเมื่อลูกร้อง หรือว่านับเวลาเอาคะ === ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ลูกอายุ 3 เดือนแล้วค่ะ ตอนกลางคืนเค้าจะไม่ค่อยร้องกินนมท่าไหร่ จริงๆแล้ว เค้าเริ่มไม่ร้องตั้งแต่ 2 เดือนกว่าแล้วล่ะค่ะ เคยลองไม่ให้กินนมตามเวลาดู เพื่อที่จะดูว่าเค้าจะร้องมั้ย ปรากฎว่ากินไปตั้งแต่ 2 ทุ่ม เข้านอน 4 ทุ่ม แต่จนตี 4 ยังไม่ร้องกินนมเลย เลยต้องปลุกมากิน เคยถามหมอ หมอก็บอกว่าควรปลุกมากินทุก 3 ชม. เพราะนมแม่ย่อยง่าย อยู่ท้องไม่ได้นานหลาย ชม. เดี๋ยวลูกจะได้รับพลังงานไม่พอ เลยกลับมาให้กินนมทุก 3 - 3 .5 ชม. อีกครั้ง แต่ตอนนี้กะว่าจะเว้นซัก 4 - 5 ชม. แล้วปลุกเค้ามากิน ทำแบบนี้จะได้มั้ยคะ แต่ตอนกลางวันเราจะให้เค้ากินทุก 2 .5 - 3.5 ชม. น่ะค่ะ  (รวมๆแล้วกินวันละ 7 มื้อ ประมาณ 24-27 ออนซ์)

อยากถามว่าแม่ๆชานเรือนให้นมลูกตอนกลางคืนกันยังไงคะ รอลูกร้อง (ไม่ว่าจะเว้นช่วงนานแค่ไหนก็ตาม ถ้าไม่ร้องก็ไม่ให้กิน) หรือว่านับระยะห่างระหว่างมื้อคะ แล้วปริมาณนมที่ลูกเรากินต่อวันนี่น้อยไปมั้ยคะ พอดีว่ายังไม่ได้ชั่งน้ำหนักเพราะเดือนนี้หมอไม่ได้นัดฉีดวัคซีน

จากคุณ : beauling
เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 53 03:37:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com