Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

$$ภาษีลดแล้วจากปัจจุบัน 7% เหลือ 6.3% เริ่มใช้ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2553 ติดต่อทีมงาน

สวัสดียามเช้า เพื่อนๆ ห้องชานเรือน จขกท. มีเรื่องมาแจ้งค่ะเพราะเกี่ยวกับรายรับรายจ่ายของทุกคนในครอบครัว รู้กันหรือไม่ว่าจากภาษีอากรณ์ ปัจจุบันเก็บที่ 7 % ลดเหลือ 6.3 % แล้ว กฏหมายมีผลบังคับใช้ตั้งแต่ วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2553 ที่ผ่านมา ไปจนถึง วันที่ 30 กันยายน พ.ศ 2555 และหลังจากนั้นจะปรับเป็น 9 % แต่ จขกท. สงสัยค่ะว่าเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม ที่ผ่านมา จขกท. ไปซื้อของบนห้างค้าปลีกและค้าส่ง ขนาดใหญ่ เช่น B, M, L บิลใบเสร็จรับเงินยังเก็บภาษีเราเป็น 7 % อยู่เลยค่ะ ถ้าเป็นแบบนี้ผู้บริโภคอย่างเรา ที่ซื้อของอุปโภค บริโภคที่จำเป็นต่อการใช้ชีวิตประจำวันก็เสียเปรียบเป็นอย่างมาก แล้วเจ้าหน้าที่ของกรมสรรพากร จังหวัด ล.ในภาคเหนือ ยังไม่รู้เรื่องเลยค่ะ เราโทรไปถามเมื่อวาน ถ้ามีผลบังคับใช้ล่าช้าผู้บริโภคอย่างเรา ๆ ก็เสียโอกาสน่ะซิค่ะ

สมมุตินะค่ะ

เช่น ซื้อสินค้าอุปโภคบริโภค ในราคา 5,000 บาท (ราคายังไม่รวมภาษี)

จากเดิมต้องเสียภาษี 7%   = 5,000x7/100 = 350 บาท

ต้องชำระเงิน = 5,350 บาท

ถ้าคิดภาษีที่ 6.3 %

ซื้อของในราคาเดิม 5,000 บาท

ต้องเสียภาษีอีก 6.3 % =(5,000x6.3/100) 315 บาท

ต้องชำระเงินค่าสินค้า = 5,315

จากส่วนต่างที่ได้ = 5,350-5315  = 35 บาท

ประชาชนจะมีเงินเก็บเข้ากระเป๋าอีก 35 บาท

ข้อเท็จจริงตามลิงค์กรมสรรพากรเลยค่ะ   http://www.rd.go.th/publish/32403.0.html

จากคุณ : Mushroom forest
เขียนเมื่อ : 22 ต.ค. 53 08:50:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com