Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีข่าวดีมาแจ้งครับ เรื่องที่คุณลุงที่ประสพอุบัติเหตุ ญาติได้รับเมล์ข่าว และไปรับตัวกลับมากรุงเทพแล้วครับ ติดต่อทีมงาน

เนื่องมาจากจากกระทู้

http://www.pantip.com/cafe/siam/topic/F9760173/F9760173.html

และ

http://www.pantip.com/cafe/family/topic/N9760177/N9760177.html

จึงเกิดเป็นกระทู้ 
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O9831186/O9831186.html

แล้วคุณลุง ก็ได้พบกับญาติ และได้กลับบ้านในที่สุด 

ผมขอขอบคุณ

- คุณ
*~..เหม่งอี้..~*  และ คุณ 
ผักผลไม้รวม 

- คุณ
คุณธนภัทร ( dagota ) และ  คุณนู๋หน่อย (ณ เวียงลอ)

- พี่น้อง พันทิป ทุกๆคน
มา ณ โอกาสนี้ด้วย

และขอขอบคุณน้ำใจ พี่น้อง ผองเพื่อน คนไทยทุกคน ที่ผมไม่อาจรู้ได้ ว่ามีใครช่วยส่งข่าวเรื่องนี้กันออกไปบ้าง

...

สืบเนื่องจากคุณธนภัทร  ด้รับ Forward Mail เรื่องตามหาญาติของผู้ประสพเหตุที่จังหวัดสระบุรี

ผม ( คุณธนภัทร ) ส่งต่อไปให้เพื่อนผม เค้าเห็นทีแรกตกใจเลยเพราะว่าเป็น Messenger บริษัทเค้าเอง ญาติพี่น้องก็ออกตามหากันตลอด จนได้รับข้อมูลจากเมล์นี้มา

โดย เนื้อหามีชื่อคุณ Phoenixนิลมังกร ด้วย ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าคุณ Phoenixนิลมังกร ใน Pantip เป็นคนเดียวกับผู้ที่ส่งข้อมูลนี้หรือเปล่า

ทางญาติเค้าอยากแสดงความขอบคุณที่ทำให้ได้พบกันอีกครั้ง

ท่านใดรู้จักคุณ Phoenixนิลมังกร ช่วยแจ้งให้ทราบด้วยหรือมีอีเมล์ของคุณ Phoenixนิลมังกร ช่วยหลังไมค์มาบอกด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณครับ

ธนภัทร

เรื่องราวดีๆ ที่เกิดขึ้นนี้...

ผม ( Phoenixนิลมังกร ) ไม่ได้เป็นคนพบ ไม่ได้เข้าไปช่วยคุณลุง ณ ที่เกิดเหตุนะครับ - ซึ่งเท่าที่ทราบ ก็คือ มีผู้พบเห็น แจ้งไปยังมูลนิธิสว่าง แล้วจึงนำตัวคุณลุง ส่งไปที่โรงพยาบาล

ผมได้ทราบข่าว มาอีกทีเหมือนกัน แต่ผมไม่รู้รายละเอียด ก็เลยโทรไปสอบถาม รายละเอียด ข้อมูล ตามที่คุณธนภัทรที่บอกไว้ในหัวกระทู้นี้

ส่วน ฟอร์เวิร์ดอีเมล์ ที่คุณธนภัทร ได้รับ ก็ต้องยกความดี ให้กับเพื่อนๆ ในพันทิป และ อินเตอร์เน็ททั้งหลายด้วยครับ

อย่างที่หลายๆท่านบอกเอาไว้ ว่า คนไทย มีน้ำใจ

เมื่อผมส่งต่อเรื่องราวนี้ พร้อมรายละเอียดออกไป ก็มีพี่น้อง เพื่อนพ้องชาวไทย ช่วยส่งต่อ กระจ่ายข่าวกันออกไป จนกระทั่งเรื่องนี้เดินทางไป ถึงคุณธนภัทร ถึง คุณนู๋หน่อย (ณ เวียงลอ) <<< ทำงานที่เดียวกับคุณลุงผู้ประสพเหตุ และจึงไปบอกกับ ญาติๆ ของคุณลุงในที่สุด...

และ ผมขอถือโอกาสอันดีนี้  สื่อสารกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกๆท่านด้วยเลยนะครับ...ว่า...

หากได้รับอีเมล์  หรือข่าวสารต่างๆ ที่ต้องการความช่วยเหลือใดๆ เช่น ต้องการเลือดหมู่พิเศษ ต้องการเกล็ดเลือด ต้องการความช่วยเหลือ ฯลฯ ใดๆก็ตาม...

ขอให้ ตรวจสอบข้อมูลเบื้องต้น  ก่อนที่จะส่งต่อ...

อันดับแรกเลย ก็ถาม อากู๋ กูเกิ้ลดูก่อนเลย  เช็คว่า เรื่องนี้ มีมานานแค่ไหนแล้ว  จากนั้น ก็ลองไล่ดูไป...

...

เมื่อหลายปีก่อน...

ผม ได้รับอีเมล์ เรื่องขอเลือด แล้วผมก็โทรไปยังเบอร์นั้น แต่ปรากฎว่า  มีทั้ง เสียชีวิตไปนานแล้วบ้าง  หายดี เรียนจบ ไปอยู่ต่างประเทศแล้วบ้าง

เนื่องมาจากการที่อีเมล์ หรือข้อมูลเหล่านั้น ถูกแก้ไข หรือ ไม่มีช่วงระยะเวลา ไม่มีข้อมูลที่ชัดเจน

บาง เรื่อง ผ่านไป 4-5 ปีแล้ว ก็ยังวนเวียนอยู่ในอินเตอร์เน็ท และ บางคน ก็ไปเปลี่ยนแปลงวัน เดือน ปี ของเรื่อง โดยที่ไม่ได้ใช้ข้อมูลจริง

ต่อไป... ผมจึงอยากขอให้ทุกท่าน...

1. หากเป็นผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือ ขอให้ลงระยะเวลาไว้ให้ชัดเจน

2. หากได้รับฟอร์เวิร์ดมา ก็อย่าเปลี่ยนแปลงข้อมูลเดิม หากไม่ได้รับข้อมูลใหม่ที่ตรวจสอบแล้วด้วยตนเอง

3. หากมีการตรวจสอบข้อมูลที่อัพเดทแล้ว ขอให้ส่งตอบกลับไปยังคนที่ส่งมาให้เรา และให้เค้าส่งย้อนกลับไปเรื่อยๆ ย้อนขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึงต้นทางในที่สุด

หากเราทำตาม 3 ข้อข้างต้น อีเมล์ ในการขอความช่วยเหลือต่างๆ ก็จะมีประสิทธิภาพ เกิดประสิทธิผล

และอยากขอให้ทุกๆท่าน รักษาสุขภาพ ไปบริจาคเลือด อย่างน้อย ปีละ 2 ครั้งก็ยังดี

ข้อดีของการบริจาคเลือดก็คือ

1. คุณจะได้ดูแลสุขภาพตัวเองมากขึ้น ไม่งั้นจะบริจาคโลหิตไม่ได้

2. คุณจะได้รู้ว่าตอนนี้ ร่างกายตัวเองเป็นยังไงบ้าง หากป่วย หากอ่อนแออยู่ ก็จะรู้ตั้งแต่เนิ่นๆ และดูแล รักษา

3. เราจะได้มีสุขภาพร่างกายที่แข็งแรงขึ้น จากการดูแลรักษาตัวเอง และจากการที่ได้ทำการ Refresh เลือดเราจากการที่ถ่ายออกไป

4. เราได้ช่วยเหลือ ญาติพี่น้อง เพื่อนมนุษย์ของเรา ให้เค้ามีชีวิตต่อ ดูแลครอบครัว สร้างอนาคตได้

5. คนที่ได้รับเลือด หรืออวัยวะจากเรา จะซึมซับน้ำใจ ความเอื้อเฟื้อ และเค้าก็จะเอื้อเฟือคนอื่นในสังคมต่อ สังคมเรา ก็จะน่าอยู่ขึ้นไปเรื่อยๆ

ตัวผมเอง ตอนเด็กๆ ก็ไม่เคยคิดจะทำอะไรเพื่อสังคมหรอกครับ สนุกไปวันๆ

จนวันหนึ่ง อาอี๊ของผม ต้องผ่าตัด และในการผ่าตัดนั้น ใช้เลือดไปประมาณ 40 หน่วย

ผมจึงเห็นว่า ถ้าไม่มีคนบริจาคเลือดไว้มากพอ... อาอี๊ผม ก็จะไม่รอดชีวิต

และน้องๆผม ก็จะไม่มีแม่

จากวันนั้น ผมจึงเริ่มเห็นว่า...  เราควรจะทำอะไรคืนแก่สังคม ตามสติ กำลัง และปัญญาที่เราทำได้

...

..

.

และเมื่อบริจาคเลือดเป็นประจำสม่ำเสมอแล้ว  ก็บริจาคเกล็ดเลือด บริจาคดวงตา อวัยวะ หัวใจ ตับ ปอด หรือร่างกายไปด้วยเลย

ซึ่ง อวัยวะต่างๆนั้น ทางกาชาด จะเอาจากเราไป ก็ต่อเมื่อเราเสียชีวิต และ ทางญาติของเรายินยอมแล้วเท่านั้น ( แต่ปกติ ต้องเร็วที่สุดทันทีที่เราเสียชีวิต เพื่อประสิทธิภาพของอวัยวะในการปลูกถ่ายครับ )

เมื่อเรายื่นเรื่องบริจาคอวัยวะต่างๆแล้ว ก็บอกญาติสนิท มิตรสหาย พ่อ-แม่ ของเราไว้ด้วย และพกบัตรประจำตัวผู้บริจาคไว้เสมอ

หากเกิดอุบัติเหตุ เราเสียชีวิต ก็จะได้รีบติดต่อ กาชาดให้มารับอวัยวะเรา ไปให้คนอื่นที่ต้องใช้ต่อไป

เพื่อให้สังคมของเรา มีคนดีๆ ทำความดี สร้างสิ่งดีๆ ให้กับสังคม ประเทศชาติ และโลกใบนี้...

อันนี้เป็นข้อมูลที่ควรรู้ ในการบริจาคโลหิต ซึ่งผมเอามาจากแผ่นพับ ของกาชาด เมื่อหลายปีก่อนครับ >>>
  http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=bluedragonyx&date=14-03-2006&group=12&gblog=2

ท้ายนี้...

อยากให้เราทุกคน ละ... วาง... สิ่งที่จะก่อให้เกิดปัญหา อภัย ใจเย็น มีสติ ละ วาง ความโกรธ ความเกลียด

แล้วมาร่วมกันสร้างสังคมที่ดี ประเทศที่น่าอยู่

เมื่อเราทำผิด  มันจะยากใช่ไม๊ครับ ?  ที่จะบอกให้คนอื่นทำดี

และเมื่อเราทำดี เมื่อเราละเว้นจากการทำสิ่งไม่ดี เราจะมีพลัง ในการหนุน นำ และบอกกล่าว การทำความดีแก่คนอื่น

ขอบคุณ ทุกท่านที่อ่านครับ 

ปล. โครงการ Reflection Of Thailand  ยังดำเนินการอยู่นะครับ 

แต่มีหลายเรื่อง ที่เราต้องจัดการกันอยู่
และ เดือนหน้า มีงานของหน่วยงานรัฐบาลจัดซ้อนกันกับเรา จึงเลื่อนออกไปก่อน  ซึ่งผมจะมาแจ้งรายละเอียดให้ทราบอีกครั้ง

โลกที่น่าอยู่...

สังคมที่ดี...   ไม่มีขาย

อยากได้...   ต้องช่วยกันสร้าง

โดยเริ่มจาก...   ตัวเราเอง...   เดี๋ยวนี้...

จากคุณ : Phoenixนิลมังกร
เขียนเมื่อ : วันปิยมหาราช 53 03:14:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com