Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++เพิ่งจะรู้ว่าลูกโกหกเรามาตลอด...ทำไงดีครับ+++ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งรู้วันนี้หลังจากจับได้ว่าลูกโกหกเรามาตลอด เรื่องการเรียนครับ สำหรับเด็กหญิงอายุเก้าขวบ ทีแรกก็สงสัยว่าทำไมคะแนนสอบเก็บคะแนนต่างๆลูกก้ได้ดี แต่ผลเกรดเทอมที่แล้วออกมา จากที่เคยได้3.9x ตอนนี้เหลือ3.3x แบบน่าตกใจ จนแอบจะไปขอดูคะแนนครูว่า ตรวจข้อสอบผิดหรือปล่าว

เปิดเทอมมาใหม่เลยตั้งใจ ดูแลเพิ่มขึ้นอีก สอบครั้งแรกลูกเอาอีกแล้ว
คะแนนเต็มสามสิบ บอกได้27 บอกให้เอาขัอสอบกลับมาบ้านให้ดูจะได้รู้ว่าผิดอย่างไร คุณลูกมาถึงบ้านบอกว่าใส่กระเป๋ามาแล้วกับมือ แต่หาไม่เจอ
เราก็ชักเอะใจเลยโทรไปถามเพื่อนเค้า ปรากฎว่าได้ 20เอง อันนี้ไม่เท่าไห  แต่พฤติกรรมลูกคือ ได้ข้อสอบมาแล้ว ขยำทิ้งถังขยะที่ีโรงเรียน แล้วมาโกหกเป็นขั้นเป็นตอน ทำฟอร์มหาซะบ้านแทบแตก จนเมื่อค่ำต้องไปส่องไฟฉายหาในถังขยะมาจนได้

โอละพ่อ ทำไมเกรดถึงตกเทอมที่แล้ว รู้แล้วเรา

ปัญหาครอบครัวแทบไม่มีครับ อยู่กันแบบพร้อมบริบูรณ์ทุกอย่าง แถมเป็นลูกคนเดียวด้วยอบอุ่นเชียวหละ เรื่องตีลูกแทบจำไม่ได้แล้ว่าครั้งสุดท้าย ตีไปเมื่อไหร่ แต่เราเองไม่ค่อยตามใจลูก แถมมีดุๆ แบบประสาผู้ชายอีกต่างหาก ส่วนลูกเองก็เป็นเด็กร่าเริงมากๆ ทีวีก็ไม่ค่อยดู การ์ตูนก็ไม่สน เกมส์ก็ไม่ค่อยเล่น เน็ตก็แค่ fb กับเพื่อนๆตอนอยู่ต่อหน้าเรา เล่นลับหลังแทบไม่มี เวลาส่วนใหญ่ก็ตามเรานั่งฟังเราคุยกัน และร้องเพลงโอเกะที่บ้านแถมเต้นโชว์ ออกจะเป็นครอบครัวสังสรรค์ไปแล้วด้วยซ้ำ

แต่ตอนนี้ จากพฤติกรรมที่โกหกเรามาหลายครั้ง บวกกับอายุที่เพิ่มขึ้น นึกไม่ออกว่าควรทำอย่างไร เพื่อขจัดปัญหาการโกหกของลูกให้ได้ การเรียนถ้าอ่อนก็เสริมได้ ที่ผ่านมาเทอมที่แล้ว แทบจะไม่เสริมอะไรเลย ปล่อยเรียนตามสบายกลัวลูกเครียดซะงั้นลองดูซักเทอม ปรากฏร่วงแบบน่าตกใจ  ตอนนี้เราก็ไม่ได้กำหนดว่า ลูกต้องเรียนได้ที่เท่าไหร่เกรดเท่าไหร่ เอาตัวรอดได้ในสังคมเป็นพอ แต่คงเอาตัวรอดผิดที่ผิดเวลาครับ เลยมาโกหกเรื่องผลการเรียน

ในฐานะสมาชิกใหม่ในชานเรือน ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ผมควรทำอย่างไร ลงโทษแบบไหน ตีดีไหม แล้วจะได้ประโยชน์อะไรไหม...ตอนนี้นั่งเครียด แล้วพิมพ์หาความคิดเห็นก่อนดีกว่าจะตัดสินใจทำอะไรไปแล้วมานึกเสียดายทีหลัง

ยินดีรับฟังทุกท่านครับ

จากคุณ : ASA by BBS
เขียนเมื่อ : 3 พ.ย. 53 22:11:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com