Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งรู้ว่าท้องค่ะ (เล่าให้ฟัง) ติดต่อทีมงาน

สวัสดี แม่ๆ ห้องชานเรือนนะคะ ปกติไม่ได้สิงอยู่ห้องนี้ แต่พอรู้ว่าต้องก็ต้องเปลี่ยนห้องมาอยู่ห้องนี้มากที่สุดค่ะ
คือว่า ตอนนี้เพิ่งรู้ว่าตัวเองท้อง ก็เหมือนว่าที่คุณแม่ท่านอื่นๆ ที่ซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจ แล้วขึ้น 2 ขีด ขีดนึงชัด ขีดนึงจางๆ
ด้วยความไม่แน่ใจเลยไปตรวจที่ รพ. ค่ะ ปรากฏว่าท้องจริง ๆ เป็นท้องแรกด้วยค่ะ ดีใจมาก
ปจด มาครั้งสุดท้ายจนถึงวันนี้ก็นับได้ 12 สัปดาห์แล้วค่ะ แต่เราเดาว่าลูกคงยังไม่ถึง 12 สัปดาห์ หรอก
เพราะ ปจด ของเรามาไม่สม่ำเสมอ
โทรไปบอกพ่อกับแม่ทั้งของสามีและเรา ท่านดีใจมากกว่าเราอีกอ่ะ แบบว่าเห่อ
เป็นหลานคนแรกของทั้งสองฝั่งด้วยค่ะ แต่ว่าเรายังไม่ได้ไปฝากครรภ์ จะไปฝากวันเสาร์นี้ค่ะ
โปรแกรมเที่ยวที่เคยวางไว้ ถูกยกเลิกโดยสามีเลยค่ะ แม่อดเที่ยวเพราะลูกเลยนะเนี่ย แต่ก็ไม่เป็นไร
พอวันต่อมาหลังจากที่มีรู้ว่าท้อง เราจะง่วงนอนมาก ทั้งที่ตอนกลางคืนก็นอนไปแล้ว 9 ชม.
ตอนเช้ายังไม่เริ่มทำงานก็ง่วงซะแล้ว ตอนบ่ายยิ่งไม่ต้องพูดถึง ง่วงทั้งวัน
ทั้งๆ ที่ก่อนหน้านี้ ไม่ได้ง่วงเลย แถมกินเท่าไหร่ก็ไม่อิ่ม หิวตลอดเวลา
ก่อนหน้านี้ก็สังเกตตัวเองว่าไม่ค่อยหิวเท่าไหร่ คงเป็นอาการเหมือนแม่ๆ บางท่านนะคะ
ก็ลุ้นๆ อยู่ว่าวันเสาร์นี้จะเป็นไงบ้าง อายุลูกจะกี่สัปดาห์แล้ว
สามีเราพอรู้ว่าท้องก็ห้ามโน่นห้ามนี่ตลอด แถมปรนนิบัติดีซะด้วย (รู้งี้น่าจะท้องตั้งนาน อิอิ)
ถ้าไปหาหมอแล้วเป้นยังไง จะมาอัพเดทต่อนะคะ

จากคุณ : WiniStaR
เขียนเมื่อ : 11 พ.ย. 53 17:12:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com