Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้ำนมแม่เป็นเรื่องที่ต้องฝึกหัด ไม่ใช่รอให้มาเอง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เป็นคุณแม่น้องวัยสี่เดือนเข้ามาอ่านในห้องนี้เป็นพักๆ
มักเจอกระทู้ที่ว่าด้วยเรื่องไม่มีน้ำนมก็เลยอยากเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมกันค่ะว่า น้ำนมของแม่จะมาหรือไ่ม่ขึ้นกับการปฏิบัติตัวของแม่
และอีกส่วนหนึ่งมาจากตัวลูกน้อยค่ะ
แม่บางคนพอคลอดอาจมีน้ำนมไหลมากมาย
แต่กว่าครึ่งก็ไม่มีเลยจึงต้องปฏิบัติการเรียกน้ำนม

ขอเล่าประสบการณ์ก่อน ส่วนตัวคลอดลูกก่อนกำหนดสองเดือนโดยวิธีผ่าตัดฉุกเฉินตอนก่อนคลอดร่างกายยังไม่พร้อมมีน้ำนมเลย
เต้านมไม่ได้ขยายใหญ่มาก พอคลอดออกมาน้องต้องอยู่ในโรงพยาบาลเดือนกว่า ส่วนตัวเราอยู่โรงพยาบาลหนึ่งอาทิตย์ก็กลับบ้าน

ระหว่างนั้นทางโรงพยาบาลให้ข้อมูลและกำลังใจตลอดว่า
ให้พยายามปั๊มนมเพื่อให้ลูกได้ภูมิคุ้มกันผ่านทางน้ำนมแม่
เพราะว่าลูกตัวเล็กมากยังดูดไม่ได้ ต้องให้อาหารทางสายยาง
เราก็ปั๊มค่ะ ทั้งเครื่องปั๊มและใูู้ช้มือ
โรงพยาบาลยังให้พวกแผ่นข้อมูลมาอ่านว่า
การที่จะมีน้ำนมคุณแม่ต้องทานอาหารที่มีประโยชน์
ทานมากๆ และดื่มน้ำไม่ต่ำกว่าวันละสามลิตร เราก็ทำค่ะ 
โดยธรรมชาติเมื่อให้นมเราต้องหิวอยู่แล้วนะคะ
ให้ทานอาหารที่มีประโยชน์ไม่ต้องกลัวอ้วน 
เพราะเดี๋ยวให้นมก็ผอมลงเอง เวลาปั๊มนมก็ทุกสองชั่วโมง
ให้ได้หกถึงแปดครั้งในยี่สิบสี่ชั่วโมง
กลางคืนไม่ควรเว้นเพราะเป็นช่วงฮอโมนน์สูงสุดทำให้น้ำนมสร้างมากสุด
ถ้าอยากจะลดช่วงปั๊มให้ลดกลางวันแทน

น้ำนมตอนแรกจะเป็นหัวน้ำนมมีสีเหลืองๆ
อันนี้มีภูมิคุ้มกันสูงสุดมีแค่ไม่กี่หยดก็มีประโยชน์นะคะ
ช่วงแรกๆจะรู้สึกเจ็บคัดปวดร้อนเต้านมให้ใูช้ผ้่าูชุบน้ำอุ่น
จัดๆประคบก็คลายปวดได้
ส่วนหัวนมก็ระบมให้ใููช้วิธีบีบน้ำนมของเราออกมาทาไว้ก็จะดีขึ้น
เวลาคั้นนมก็ก็ใช้มือเค้นๆ การใูช้มือเค้นน้ำนมก็มีวิธีนะคะ
ไม่ใูู่ช่ว่าบีบๆแบบบีบลูกโป่งลูกบอลแล้วจะออก

วิธีคั้นน้ำนมมีหลายวิธี ที่เราใู้ช้คือใูช้มือทำเป็นกำปั้น
แล้วนวดรอบๆเต้านม ตรงไหนเป็นก้อนไตก็ใู้ช้กำปั้นนวดๆเยอะๆ
ทนเจ็บหน่อยค่ะ แล้วใู้้ช้นิ้วโป้งกับนิ้วชี้วางบนรอยต่อระหว่างหัวนมกับตัวนม
(ตรงนั้นถ้าบีบดูจะนิ่ม)เลื่อนนิ้วทั้งสองออกจากกัน แล้วถึงบีบตรงนิ่มๆนั่นนะคะ น้ำนมถึงจะไหลออกมา ถ้าทำความเข้าใจกับองค์ประกอบเต้านมจะไม่ต้องไปนวดเปิดท่อน้ำนมที่ไหนเลยค่ะ

เขียนไปเขียนมาููชักยาว ขึ้นใหม่นะคะ

จากคุณ : AlpacaCutie
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 53 01:43:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com