Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ดีใจมากเลยค่ะ ได้วิธีแก้ไขผ้าสีตกใส่เสื้อผ้าลูก ติดต่อทีมงาน

วันนี้ซักผ้าก็มีชุดยีนส์ลูกซื้อใหม่มา 2 ตัว ไม่ทันคิดอะไรก็ใส่เครื่องซักผ้าไปพร้อมกับเสื้อผ้าปกติ  (เป็นวิธีที่ไม่ดีเลยค่ะ น่าจะซักแยกกัน แต่ด้วยความรีบๆก็คิดว่าไม่เป็นไร)  พอกำลังตากสังเกตดูทำไม่เสื้อหมองๆ ก็ยังไม่คิดอะไรเพราะคิดว่าหมองปกติ แต่พอหยิบเสื้อขาวขึ้นมา โอ้โหเหมือนลงครามเลยค่ะ

คือลักษณะสีที่ตกไม่ได้ตกเป็นหย่อมๆนะคะ ตกแบบกระจายทั่วๆดูไม่ออกค่ะเพียงแต่มันทำให้เสื้อหมองๆ แต่เท่าที่ดูก็เป็นบางตัวนะคะว่าดูดสีไปมากน้อยไม่เท่ากัน

นั่งเสริช์ข้อมูลก็เจอค่ะ  แต่ของเราไม่ได้ทำตามที่คห 19 ในเว็บบอกทุกขั้นตอนนะคะ เพราะเราสีตกแบบไม่เยอะมากเพียงแต่ทำให้เสื้อสีอ่อนดูหมองไปทันตาเลยค่ะ  

วิธีที่เราทำทีแรกก่อนที่จะเจอข้อมูลเราก็แช่ไฮเตอร์สีไว้ครึ่งชม. แต่พออ่านเจอเราก็เอาผ้าขึ้นแล้วเลือกเฉพาะตัวที่หมองจนชัดเจนมาต้มในน้ำเดือด 10-15 นาที ตอน 5 นาทีแรกยังหมองอยู่ ต้มต่อๆไปเรื่อยๆ

ดีใจมากค่ะ สีเสื้อผ้ากลับมาเหมือนเดิมได้  ที่ผ่านมาเวลาตกใส่เสื้อผ้าผู้ใหญ่ก็ไม่เคยหาวิธีแก้ ปล่อยไปอย่างนั้นเพราะไม่น่าเกลียดและก็ไม่คิดว่าจะแก้ได้ด้วย แต่พอเป็นเสื้อผ้าลูกตั้งหลายตัว เสียความรู้สึกค่ะ ต้องพยายามหาทางแก้ให้ได้ แล้วก็แก้ได้สำเร็จ

ตั้งแต่นี้ก็จำขึ้นใจเลยค่ะ เสื้อผ้าใหม่ซักแยกอย่างเดียวจะได้รู้ว่าตกหรือไม่ตก

นี่ค่ะเครดิตของข้อมูลที่เราอ่านเจอ http://www.vcharkarn.com/vcafe/86428

จากคุณ : peace on earth
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 53 10:06:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com