Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รักสุดขอบนรก ชีวิตของผู้หญิงคนหนึ่งที่รักคนมีเจ้าของ และแนวทางออกจากรัก...นรก นี้ ติดต่อทีมงาน

มีผู้อ่านท่านหนึ่งทักมาทาง twitter ว่า
หลังๆไม่ค่อยเห็นผมเขียนเรื่องรักเท่าไหร่

ผมตอบไปว่า คำถามที่ส่งมา ก็มีปัญหาเรื่องรักน้อยลงจนสังเกตได้นะ

ส่วนหนึ่ง
เคยมีคนบอกว่า ผมตอบปัญหาความรักแล้วดุมาก คนเลยกลัว
แต่ผมคิดเข้าข้างตัวเองว่า
เป็นเพราะบล็อกเก่าๆ ก็มีสารพัดคำตอบให้อยู่แล้ว

วันก่อน
ผ่านไปเห็นป้ายโฆษณาละครเรื่อง "ฉันผู้ชายนะยะ"
ของดร.เสรี ละครเรื่องนี้ยี่สิบกว่าปีก่อนเปิดแสดงที่โรงแรมมณเฑียร
เที่ยวนี้กลับมาใหม่ ย้ายเวที ดาราชุดใหม่ แต่บท พล็อตเรื่อง
ก็ไม่น่าจะต่างจากเดิม

ปัญหาความรักก็เหมือนกัน
ไม่ค่อยมีอะไรใหม่หรอกครับ เหล้าเก่าในขวดใหม่

จำพวก
เรารักเขาแต่เขาไม่รักเรา
เขารักเราแต่เราไม่รักเขา
เรารักกันแต่ดันไปรักคนอื่นด้วย หรือ
คนอื่นรักกันแต่ดันมารักเราด้วย เป็นต้น

แต่ไหนๆก็ทักมา
เลยจัดให้ตามคำขอ เอาที่มีคนถามมาสดๆร้อนๆตอนปีใหม่เลยนะ

สวัสดีปีใหม่ค่ะ

มีเรื่องรบกวนค่ะ
คือดิฉันรักกับคนที่มีครอบครัวแล้ว
ตอนแรกไม่ทราบว่าเขามีครอบครัว คบหากันไม่นานก็เกิดแรงดึงดูด
อย่างรุนแรงจนทำผิดศีลไป
เพิ่งมารู้ทีหลัง เสียใจมากๆ แต่ก็เลิกไม่ได้

เคยเลิกกันไปพักนึง
ก็กลับมาคบกันอีก และยังคงทำผิดศีลอยู่เนืองๆ
ทั้งที่ตัวเองก็ปฎิบัติภาวนาอยู่เสมอ
แต่ขณะที่ทำผิดก็รู้ว่าขาดสติไปแล้ว
บางครั้งจิตยังนึกสอนตัวเองว่าทำผิดอยู่ แต่มันห้ามตัวเองไม่ได้เลย

อันนี้
มันเป็นผลของกรรมเก่าหรือเปล่าคะ
หรือผลจากกรรมปัจจุบัน
ดิฉันมีวิบากกรรมเรื่องความรักมาตลอด
ผิดหวังเรื่องรักมาตลอด
คบมาหลายคนก้มีอันต้งจากพรากไปทุกราย
ส่วนรายนี้ ทุกข์สาหัส แต่ยังเลิกไม่ได้ซักที
ไม่ว่าจะเตือนตัวเองเท่าไหร่ก็ยังทำทั้งๆที่รู้ว่าผิด

จะหาทางออกจากบาปกรรมเหล่านี้ได้ยังไง
ขอความกรุณาด้วยค่ะ

โดย: มะลิ

ผมพึ่งจะดู dvd หนังสมัยยุค 70's
เรื่อง Ryan's Daughter จบไปเมื่อตอนเย็น
หนังเรื่องนี้ กำกับโดยเดวิด ลีน
แสดงโดยโรเบิร์ต มิชชั่ม อันนี้ต้องสูงวัยหน่อยถึงจะรู้จัก

พล็อตเรื่องคล้ายๆของคุณมะลิ
เพียงแต่กลับกันตรงที่ในเรื่อง ฝ่ายหญิงคือฝ่ายที่แต่งงานแล้ว

คนที่มีความรักแบบต้องห้ามแบบนี้
ผมเรียกว่า รักจำพวกสุดขอบนรก
เพราะมันสุขแบบเจ็บปวดเหมือนปีนอยู่บน"ต้นงิ้ว"ตลอดเวลา

นรกแบบที่มีกระทะทองแดงวางใต้ต้นงิ้วจะมีจริงหรือเปล่า ผมไม่ทราบ
ทราบแต่ว่า
คนเราตกนรกกันทางใจได้เห็นๆ โดยเฉพาะกลุ่มที่ผิดศีลข้อ3

ถ้าเรียกให้ถูก
เราต้องเอาลบคำว่า "รัก" ออกจากความสัมพันธ์แบบนี้ทิ้งไป

เพราะผมว่า "รัก"
มันมีนัยของ เมตตา กรุณา มุฑิตา อุเบกขา เป็นความดีงาม
ไม่ใช่คิดแต่เรื่องจะเอา จะเอา จะเอา ไม่สนใจว่าอะไรเป็นอะไร

น่าสังเกตว่า
ธรรมดาของคนที่หลุดเข้าไปติดอยู่ในบ่วงของตัณหา
ส่วนมากเราจะโทษกรรมเก่าเอาไว้ก่อน

แต่ในความเป็นจริง
กรรมเก่า เป็นเพียงคนพาเราไปอยู่หน้าประตูนรก
มากที่สุดก็เปิดประตูรอไว้เท่านั้นนะครับ

แต่กรรมใหม่
คือกรรมปัจจุบัน
ต่างหาก ที่จะเป็นตัวตัดสินว่า เราจะก้าวลงนรกนั้นไป
หรือตัดใจเด็ดเดี่ยวหันหลัง และก้าวห่างออกจากประตู หรือปากเหวนั้น
ไม่ว่าจะยากเย็นเพียงใด

เป็นความจริงที่ประตูบานนั้น
มักจะมีแรงดึงดูดฝ่ายต่ำที่รุนแรง ให้เราเคลิบเคลิ้มและโอนอ่อน
ไปกับความเย้ายวนของรสกาม

เพราะถ้าตัณหาไม่แน่จริง
พระพุทธเจ้าไม่เรียกว่าเป็นนายช่างผู้สร้างเรือนหรอกครับ

และคนทั้งหลายคงจะพ้นจากบ่วงกรรม บรรลุมรรคผลนิพพานกัน
ได้โดยง่ายแล้ว

และในความเป็นจริง
มันแทบจะยากมากจนถึงเป็นไปไม่ได้เลย
ที่คนธรรมดา ที่ผิดศีลจนเคยชิน
และไม่เคยฝึกจิตใจให้มั่นคงแข็งแรงในศีล หรือในคุณงามความดี
ความตั้งใจดีใดๆ จะสามารถต้านทานแรงดึงดูดของตัณหาได้

สังเกตไหมครับ ว่า
คุณรู้ดี ว่าการเดินบนทางสายนี้ มันเจ็บปวดทรมาน ไม่ต่างอะไรกับ
ตกนรกทั้งเป็น

แต่น่าแปลกที่เมื่อถึงเวลา
คุณกลับไม่มีแรงต้านทานตัณหาเลย

ความหวังเดียวของตัวคุณตอนนี้
อยู่ที่จิตสำนึกของตัวเอง
อยู่ที่ผลจากการปฏิบัติภาวนาของคุณ
ทำให้คุณยังมีสำนึกความละอายต่อบาปอยู่บ้าง และมีความปรารถนา
จะพ้นจากบ่วงกรรมนี้

คำถามคือ
คุณตั้งใจจริงหรือเปล่า ที่อยากจะพาตนให้พ้นจากหล่ม
ของบาปอกุศลอันนี้?

ถ้าตั้งใจจริง
ก็ต้องฝึกจิตใจตัวเองให้เข้มแข็ง สวดมนต์ไหว้พระทุกวัน
ให้กำลังใจตัวเองไว้ ว่าคุณจะผ่านวิกฤตนี้ไป ทีละวัน ทีละวัน
ควบคู่ไปกับการปิดโอกาสที่เขาจะเข้าถึงตัวคุณ

ถ้าคุณต้องทำงานที่เกี่ยวข้องกับเขา
ถึงเวลาที่ควรจะมองหางานใหม่โดยเร็ว

ถ้าไม่เกี่ยวกัน
คุณอาจจะจำเป็นต้องเปลี่ยนเบอร์มือถือ หรือบล็อกหมายเลขเขาไป

อย่าพบปะ อย่าพูดคุย ในทุกกรณี ต้องใจแข็งนะครับ
อย่าให้คำว่า "รัก" มันหลอกให้คุณไปไกลสุดขอบนรกแบบนี้

แล้วคอยดูกิเลสของตัวเองไว้
มันอยากโทร อยากคุย รู้ทันไว้ ทำแบบนี้ไปทีละวัน ทีละวัน
จนครบสัปดาห์ ครบเดือน คุณจะรู้สึกว่ามันยากน้อยลงเรื่อยๆ

แผ่เมตตาให้ตัวเองไว้นะครับ ตอนสวดมนต์น่ะ
นึกถึงความทุกข์ที่ผ่านมาไว้ แล้วแผ่เมตตาให้ตัวเอง
ที่อ่อนแอต่อกิเลส จนตกนรกทั้งเป็น
ย่ำแย่มา

ถ้ามีความตั้งใจดีๆอื่นๆ
ที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ ที่คุณสามารถทำควบคู่ไปได้
ก็ให้ตั้งใจทำไปนะครับ เช่น ตั้งใจว่าจะสวดมนต์ก่อนนอน
จะนั่งสมาธิหลังตื่นนอนวันละ 5 นาที จะสวดมนต์ตอนนั่งรถไปทำงาน
เป็นต้น

อะไรก็ได้ที่คุณไม่ได้ทำอยู่ประจำ
และพอจะสามารถทำได้ไม่ลำบากเกินไป

การเริ่มตั้งใจทำความดีบางอย่าง
และทำจริงอย่างที่ตั้งใจให้สำเร็จ แม้จะเป็นเรื่องเล็กน้อย
ก็จะช่วยให้จิตใจเพิ่มความหนักแน่น

ในการมั่นคงในสัจจะของตัวเอง ที่จะทำความดี

กิเลส
อาจจะคอยมาปั่นหัวคุณ ด้วยการกระซิบว่า เธอทำไม่ได้หรอกๆ
ไม่เป็นไรหรอก อีกครั้งเดียวน่า

แต่จำไว้นะครับ ว่า
ถ้าคุณไม่ใจอ่อน ก็ไม่มีอะไรบังคับคุณให้ล้มเหลวได้

ครูบาอาจารย์ผม ท่านเคยสอนว่า
คนเราล้มเหลว เพราะเราอ่อนแอต่อกิเลสของตัวเองนี่แหละ

ต้องสู้นะครับ
ต้องเข้มแข็ง เพราะไม่อย่างนั้น ก็ไม่มีใครช่วยคุณได้
คุณก็จะต้องวนเวียนอยู่ในวงจรอุบาทว์นี้ไปอีกนานเท่านาน
ข้ามภพข้ามชาติไป ก็ยังจะเจอปัญหาเดิมๆ

ทานรักษา ศีลรักษา บุญรักษา ครับ

โดย Aston27
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=aston27&date=03-01-2010&group=11&gblog=2

จากคุณ : Learn and Live
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 54 17:30:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com