Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่นักปั้มใช้เวลาปั้มนมกันนานไหมคะ เครียดค่ะอยากกู้น้ำนม แนะนำหน่อยนะคะ ติดต่อทีมงาน

รู้สึกว่าลูกกินน้อย(ไม่ได้ดั่งใจ)ดูดเต้าแป๊บเดียวก็จะหลับอยู่เรื่อยทั้งเขี่ยแก้ม เกาเท้า เขย่าตัวชีก็ไม่สนใจ เผล่อๆจากที่กำลังจะหลับอยู่ดีๆ อีแม่ก็สะกิดเซ้าซี๊ไปๆมาๆ ชีก็ร้องไห้โวยวายดิ้นไปดิ้นมาใหญ่เลย ดูดเต็มที่เฉลี่ยได้ประมาณ 10 นาที ดูดได้ข้างเดียวเองถ้าดูดนานกว่านี้ก็ดูดเบาค่ะเหมือนดูดเล่นๆ

ก่อนหน้านี้นอนนานครั้งละประมาณ 2 ชม.แต่เดี๋ยวนี้ช่วงกลางวันและช่วงหัวค่ำนอนยากขึ้น เอาเข้าเต้าหลับวางนอนปุ๊บตื่นทำซ้ำไปมาอย่างนี้อยู่ 3-4 ครั้งกว่าจะหลับ น้ำหนักแรกคลอด 3.5 ตอนหนึ่งเดือน 4.3 โล อีกสามวันจะครบ 2 เดือนยังลุ้นอยู่ว่าจะหนักเพิ่มขึ้นเท่าไหร่

กลัวน้ำนมจะหมดค่ะ ตอนนี้เริ่มไม่มั่นใจว่าจะให้ลูกกินนมแม่ได้นานแค่ไหน อยากให้ลูกกินนมแม่ให้นานที่สุดมีความสุขมากเลยค่ะเวลาที่ลูกดูดนมเรา แต่เมื่อลูกไม่ให้ความร่วมมือในการดูดนมดีๆ อยากจะพึ่งการปั้มนมแต่ก็ทำไม่ได้ทุก 3 ชม. อีกทำไงดีคะเครียดค่ะเพราะช่วงนี้ลูกสาวนอนยาก แต่ละครั้งใช้เวลาทั้งดูดนมและกระตุ้นให้ดุดนมนานเป็นชั่วโมงๆ พอลูกไม่นอนจะปั้มนมก็ยาก จะปั้มก็กลัวเวลาลูกดูดแล้วนมจะไม่พอหรือไหลไม่ทันใจแล้วลูกจะหงุดหงิดอีก

นมเราก็ไม่ค่อยเยอะค่ะ เคยปั้มได้เยอะสุดตอนเช้า 6.5ออนซ์ ช่วงลูกอายุประมาณ 1 เดือนค่ะ เดี๋ยวนี้ตอนเช้าตื่นมาปั้มได้ประมาณ 3-5 ออนซ์/ครั้ง ปั้มได้ประมาณ 4 ครั้ง/วัน ครั้งละประมาณ 2 ออนซ์เองค่ะ เราใช้เวลาปั้มนมประมาณครึ่งถึงหนึ่งชั่วโมงค่ะด้วยเครื่องปั้มไฟฟ้าตามด้วยบีบมือแบบว่าเค้นกันสุดๆค่ะ

คุณแม่ชานเรือนใช้เวลาปั้มนมต่อครั้งกันนานแค่ไหนค่ะ แววนมหดมาแล้วค่ะทำไงดีคะ ลูกเราดูดนมเป็นชั่วโมงปั้มนมอีกชั่วโมงนึง ทำไรอย่างอื่น(กินข้าว อาบน้ำ ล้างที่ปั้มนม)บางทียังไม่ทันเสร็จลูกก็ตื่นแล้ว ทั้งเหนื่อยและเพลียมากมายเลยค่ะ แต่เพื่อลูกอยากจะพยายามปั้มนมให้ได้ทุก 3 ชั่วโมง ถ้าฮึดกู้น้ำนมตอนนี้จะยังทันมั้ยคะ นมจะเยอะขึ้นกว่านี้มั้ย คุณแม่ท่านใดมีประสบการณ์กู้น้ำนมได้บ้างคะช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

จากคุณ : be good mom
เขียนเมื่อ : 6 ก.พ. 54 15:56:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com