Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกเราจะเป็นเด็กรุนแรงมั๊ยคะ หรือว่าเราคิดมากเกินไป ติดต่อทีมงาน

มันจะฝังตัวลงใน ซีรีบัม เล็ก ๆ ในสมอง ลูกโตมาหัวรุนแรงแน่ (2 คน)
  คุณแม่ขา วิตกจริตไปรึเปล่า เด็กยังเล็ก ไม่รู้เรื่องหรอกคะ โตอีกนิดค่อยห้ามก็ได้ (0 คน)
  โอ๊ย คุณแม่คิดมากไปเองคะ ไม่หรอกคะ ไม่งั้นพวกลูกทหารที่อาศัยในค่ายทหาร ก็โตมาหัวรุนแรงกันหมดซิคะ (1 คน)
  อื่น ๆ แสดงความเห็นด้านล่างเลยคะ (2 คน)

40.00%
  มันจะฝังตัวลงใน ซีรีบัม เล็ก ๆ ในสมอง ลูกโตมาหัวรุนแรงแน่ (2 คน)
 0.00%
  คุณแม่ขา วิตกจริตไปรึเปล่า เด็กยังเล็ก ไม่รู้เรื่องหรอกคะ โตอีกนิดค่อยห้ามก็ได้ (0 คน)
 20.00%
  โอ๊ย คุณแม่คิดมากไปเองคะ ไม่หรอกคะ ไม่งั้นพวกลูกทหารที่อาศัยในค่ายทหาร ก็โตมาหัวรุนแรงกันหมดซิคะ (1 คน)
 40.00%
  อื่น ๆ แสดงความเห็นด้านล่างเลยคะ (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 5 คน

ช่วงนี้ การเมืองกำลังเข้มข้น เราไม่ได้ฝักใฝ่ฝ่ายไหน ทุกวันนี้ เลี้ยงลูกกับทำงานก็ไม่ค่อยจะมีเวลาทำอย่างอื่นเท่าไหร่แล้วคะ

ช่วงไปทำงาน จะต้องฝากลูกไว้กับผู้ใหญ่ที่บ้าน

แต่ไหนแต่ไร ผู้ใหญ่ที่บ้านเค้าก็ไปร่วมกิจกรรมชุมนุม(ไม่ระบุสีละกันนะคะ ไม่ได้อยากให้เป็นประเด็นเรื่องสี) อยู่บ้านก็ไม่พลาดเปิดทีวีทิ้งไว้เกือบทั้งวัน หลานก็ฟังมันเข้าไปทั้งวันคะ ตอนนี้ลูกขวบนึงแล้ว เริ่มฟังรู้เรื่องบ้างแล้ว ไม่อยากให้คำพูดแรก ๆ ของลูกเป็นคำรุนแรง(ถึงจะไม่หยาบคายก้ตามคะ)

เพราะว่า เวลาปลุกระดม ผู้นำก็มักจะใช้คำพูดเสียดสี ด่าทอฝั่งตรงข้าม ไม่หยาบคะ แต่จะมีแม่คนไหนอยากให้ลูกพูดคำแรก ๆ เป็นคำว่า "เลว" "ชั่ว" ":-)" บ้างมั๊ยคะ

ผู้ใหญ่ที่บ้านแรก ๆ เปิดทีวีเลี้ยงลูกเราไปดูไปก็ไม่เท่าไหร่ หลัง ๆ นี่เห็นจับนั่งตัก หรือไม่ก็อุ้มไปชี้จอทีวีให้ดูเลยคะ "คนนี้ชื่อนี้นะ คนนั้นชื่อนี้นะ" "คนนี้ดี" "คนนี้เลว เลว ไอ้ชั่ว ไอ้เลว" ฯลฯ

บางทีเค้าปลุกระดมกันก็ชวนลูกเราโห่ร้อง ยกมือ พอลูกเรายกมือสองข้างตามก็ดีใจ อวดกันใหญ่ เก่งมั๊ย ฉลาดจัง

เดี๋ยวนี้ ลูกเราพอบอก "สู้ ๆ" เค้าก็จะยกมือสองมือขึ้นสูงเหนือหัวแล้วก็กรี๊ด ๆ แบบดีใจหนะคะ ก็ดูน่ารักดี แต่เรารู้สึกว่าระยะยาวไม่ดีแน่

ส่วนตัว เรารู้สึกว่า น่าจะมีการจัดเรตติ้งทีวีผู้ชุมนุมพวกนี้ไปเลยคะ ห้ามเด็กอายุต่ำกว่าเท่าไหร่ดู คือการที่เราไม่ให้ลูกเราดู มันก็ไม่ได้แปลว่าเรา "รัก" หรือ "ไม่รัก" ชาตินะคะ แต่บางที มันก็มีช่วงอายุที่เด็กเข้าใจและไม่เข้าใจหลาย ๆ อย่าง เราแค่รู้สึกว่า ลูกเรายังไม่ถึงวัย ถ้าลูกเราอายุ 20 กว่าแล้ว อยู่มหาลัยแล้ว เราจะไม่ว่าเลย แต่นี่ลูกเราขวบเดียวนะคะ

คนอื่น ๆ คิดยังไงบ้างคะ มีใครมีแง่มุมอะไรจะช่วยเตือนสติ หรือแนะนำ หรือวิธีแก้ไข อะไรบ้างมั๊ยคะ กลุ้มใจจริง ๆ นะคะ

คือก่อนที่จะเดินไปพูดกับผู้ใหญ่ตรง ๆ ว่า อย่าทำแบบนี้ ถ้ามีวิธีอื่นที่มันเบากว่านี้ ไม่ต้องขัดใจกันก็อยากจะลองวิธีอื่นก่อนคะ เพราะว่า พูดตรง ๆ มีบ่น มีงอน แน่ ๆ คะ เพราะว่าเค้าก็รักลูกเรา เราก็เข้าใจ แต่มันต้องไม่ใช่แบบนี้คะ

เราว่าเราไม่ได้คิดมากเกินไป แล้วคนอื่นละคะ คิดว่ายังไง

จากคุณ : mangek
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 54 14:41:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com