Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลุ้มใจมากมาย ลูกขวบครึ่ง ยังไม่พูดเลยค่ะ มีปัญหาอะไรมั้ยคะ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวกระทู้ค่ะ
ตอนนี้ ขวบหกเดือนเกือบเจ็ดเดือนละ ยังพูด พ่อกะแม่ไม่ได้เลยค่ะ
แต่พัฒนาการด้านอื่นนดีทุกอย่าง สามารถทำได้ดีทุกอย่าง
มนุษยสัมพันธ์เป็นเลิศ เข้ากับคนอื่นได้ดี ไม่ได้ปลีกตัวอยู่คนเดียว
เข้าใจดีทุกอย่าง ทำกิจกรรมในชีวิตประจำวันได้ดี

ที่จิงก้อพูดได้แต่เป็นแบบ ภาษาเด็กค่ะ โบ้เบ้ไปเรื่อย
ย่า หม่ำ อ้ำ ปา อะไรประมาณนี้

เราตกใจมากๆที่เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเราพาเค้าไปฉีดยา
แล้วหมอเด็กเค้าบอกว่า เค้าอาจจะเป็นออทิสติก ให้ไปปรึกษา
จิตแพทย์ท่านหนึ่ง ที่คลีนิคหนึ่ง เราก้อไปตามที่เค้าแนะนำค่ะ

หมอก้อถามโน่น นี่ นั่น สรุป ให้เรากลับไปพูดกับลูกเยอะๆ เสียเงินไปประมาณสี่ร้อยบาท

แต่เรารู้สึกว่าเค้ายังไม่ได้ให้ทดสอบไรเลยค่ะ (ไม่รู้คิดไปเองป่าว)

มีลูกของใครพูดช้าบ้างคะ เรากังวลมากๆ เราว่าลูกเราไม่ได้เป็นออทิสติกนะ

ทิ๊กเกอร์คร้าบบ.........>>>>>

จากคุณ : kokonui
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 54 16:04:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com