Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถาม "การทำอาหารเสริม" สำหรับคุณแม่ที่อาหารไม่เป็นเลย ติดต่อทีมงาน

คือเรา ก็เป็นคุณแม่วัยรุ่นอะค่ะ ทำอาหารไม่เป็นเลย เราไม่เข้าใจหลายๆอย่างเลยค่ะ จึงทำให้เลือกซื้ออุปกรณ์ไม่ถูกด้วย และไม่รู้จะทำวิธีไหน ลูก 4 เดือนกว่าแล้วนะค่ะ รอ  6 เดือนก็จะเริ่มให้อาหารเสริม

1 มื้อแรกควรทำเมนูอะไรคะ กี่วัน ข้อเมนูที่2 ที่3 ด้วยค่ะ เมนูละอาทิตย์หรือป่าวคะ

2 ผัก เนื้อสัตว์ ตับ ไข่ เริ่มอะไรก่อนคะ

3 ควรลองครั้งละอย่างเดียวป่าวคะ เช่น ลองข้าวกะผักชนิดนี้ 1 อาทิตย์ แล้วค่อยลองข้าวกะผักอย่างอื่นอีกหนึ่งอาทิตย์ แล้วจะเริ่มเนื้ออย่างอื่นเมื่อไหร่คะ

4 แนะนำ ข้าวหน่อยค่ะ ข้าวหอมมะลิ ข้าวกล้อง แล้วยี่ห้อไหนคะ

5 แนะนำอาหารเสริมสำเร็จรูป แบบไหน ยี่ห้อไหน เผื่อวันไม่มีเวลาหรือขี้เกียจ

6 ควรทำสดทุกวัน หรือว่าฟิช ไว้ ควรไม่เกินกี่วันคะ

7 ต้ม ตุ๋น นึ่ง วิธีไหนดีคะ

8 ถ้า  

ต้ม ควรมีอุปกรณ์อะไร ข้อทั้งแบบบ้านๆและไฮโชๆ
ตุ๋น          "
นึ่ง          "

นึ่งกะตุ๋นไม่เหมือนกันหรอคะ การใช้ซึ้งก็คือการนึ่ง แล้วตุ๋นละคะ

9 แต่ละวิธี เอา ข้าว เนื้อสัตว์ ตับ ผัก ไข่ มาทำรวมกันได้เลยป่าวคะ

แล้วใส่อะไรก่อนหลังคะ ดูยังไง

10 ซึ้ง vs  เครื่องนึ่งไฟฟ้า vs หม้อตุ๋น นี่คือใช้หลักการเดียวกันปะคะ ควรใช้อะไรดีคะ หรือต้องดูว่าเราเลือกวิธีทำแบบไหน ตุ๋น ต้ม นึ่ง

11 ชุดทำอาการพี่เจ้น ที่มีที่บดๆหลายๆแบบ vs ที่บดใช้มือหมุนๆ vs ตะแกรง vs เครื่องปั่น ใช้อะไรดีคะ หรือต้องดูว่าเราเลือกวิธีทำแบบไหน ตุ๋น ต้ม นึ่ง

12 ควรลงทุนซื้ออะไรดีคะ ชุดทำอาหารพี่เจ้นท์ ซึ้ง เครื่งนึ่งไฟฟ้า หม้อตุ๋น ที่บดใช้มือหมุนๆ เครื่องปั่น

ถ้ามีอะไรแล้ว ไม่ต้องมีอะไร เช่น

-ถ้ามีหม้อตุ๋น ไม่ต้องมีเครื่องบด เครื่องปั่น หรือตะแกรงหรอคะ กินได้เลยหรอ
-ถ้านึ่ง ก้อต้องมีเครื่องปั่นหรอคะ

13 สอนวิธีการทำอาหารเสริม โดยวิธี ต่างๆ ต้ม ตุ๋น นึง แบบละเอียดหน่อยค่ะ ไม่งั้นไม่เข้าใจจิริงๆค่ะ

ยกตัวอย่างสักเมนู ขอเมนูที่มีทุกอย่างอะค่ะ ข้าว เนื้อ ตับ ไข่ ผัก ด้วยวิธีการทำแต่ละแบบอะค่ะ ทั้งแบบที่มีอุปกรณ์ธรรมดาๆในครัว กะแบบที่มีอุปกรณ์เฉพาะเลยนะคะ เราจะได้นำไปดูว่าเราถนัดวิธีไหน จะใช้อุปกรณ์แบบไหนดี

คือเรา ไม่เข้าใจว่า
ทุกอย่างนี่คือ ผัก เนื้อสัตว์ ตับ หั่นก่อนทีจะไปทำให้สุกหรอคะ หั่นละเอียด หรือหยาบๆ ใหญ่ๆคะ

แล้วพวกไก่ หรือผักใหญ่ๆ แข็งๆอะคะ หรือทำให้สุกแล้วค่อยหั่น หรือว่าต้องดูว่าเราใช้วิธีไหน ต้ม ตุ่น นึ่ง ใช่ไหมคะ และดูประภทเนื้อ ดูว่าเป็นผักแบบไหนใช่ไหมคะ และดูอุปกรณ์ด้วยใช่ไหมคะ ว่าแบบพื้นๆ หรือไฮโซๆหน่อย คือถ้าแบบมีเครื่องปั่นนี่ไม่ต้องหั่นมากใช่ไหมคะ แบบเนี่ยอะค่ะ

แล้วอย่างเนื้อไก่ ตับ ผักแข็งๆ

เราเรียงไม่ถูกอะ ทำให้สุก หั่นหยาบ หั่นละเอียด บด เรียงยังไงคะ

14 แนะภาชนะเก็บฟิซ หรือช่องน้ำแข็ง ขวดเก็บอาหารไปนอกบ้านหน่อยค่ะ กระเป๋าอุณหภูมิ อุปกรณืเสริมต้องมีไรบ้างคะ ทั้งหมดขอยี่ห้อด้วยค่ะ

ปล ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : earn_mom
เขียนเมื่อ : 9 ก.พ. 54 18:58:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com