Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีให้ลูกกินผักและผลไม้ ติดต่อทีมงาน

เด็กสมัยนี้ยังไม่ชอบกินผักอยู่หรือป่าวไม่ทราบค่ะ แต่ตัวเองมีน้อง เคยเห็นน้องไม่กินผัก มีผักเป็นเขี่ยทั้ง แต่เรารู้เหตุผลค่ะ ว่าทำไมเค้าไม่กิน คือน้องเรากินแต่โจ๊กค่ะ ตอนเด็กๆ เป็นคนไปซื้อโจ๊กให้น้องทุกวันค่ะ เลยทำให้เค้าไม่กินผัก เพราะว่าในโจ๊กไม่กินผัก มาเริ่มกินอาหารธรรมดาก็จนเค้าได้ 2-3 ขวบมั้งค่ะ แต่ก็สายไปแล้ว เค้าเลือกที่จะไม่กินผักแล้วค่ะ (แต่กินผักได้แค่บางอย่างนะคะ เช่นผักบุ้งจะกิน)

พอเรามีลูก เราไม่อยากให้ลูกเป็นแบบนั้นค่ะ เริ่มแรก ไปซื้อหนังสือทำอาหารให้ลูกเลยค่ะ (เป็นภาษาเกาหลีเพราะว่า เราอยู่เกาหลีค่ะ) ก็ทำตามบ้าง ไม่ทำตามบ้าง แต่ก็เอาแนวๆเค้ามาค่ะ ทำข้าวเอง ใส่ผัก ทำน้ำซุปให้ลูกเองหมดค่ะ ที่เห็นในรูปนี้ เป็นอาหารว่างตอน 11 โมงค่ะ อาหารว่างจะป้อนสองรอบ และจะเป็นผลไม้ทั้งสองรอบค่ะ แต่ผลไม้จะไม่ซ้ำกันนะคะ อย่างเช่นวันนี้รอบ 11 โมงเป็นมะเขือเทศ รอบบ่ายสามจะเป็น สาลี่ หรือกล้วยค่ะ เพื่อความไม่จำเจค่ะ

ส่่วนผลไม้สดๆนั้น เค้ากินหมดนะคะ เช่นส้มนี้ ชอบมาก มะเขือเทศนี้ก็ของโปรด ตอนแรกๆให้กินมะเขือเทศสดๆนั้น เค้าคายทิ้งค่ะ แต่เราก็แกล้งทำเป็นกิน (จริงๆ ตัวเองก็ไม่กินค่ะ) พอลูกเห็นว่าเรากิน เค้าก็กินมั้งค่ะ ที่นี้ ก็กินได้แต่โดยดีเลยค่ะ ทำเช่นนี้กับอาหารทุกๆอย่างที่ป้อนเค้านะคะ เช่นข้าว หรืออาหารหลัก เวลาป้อนข้าวเค้า เราก็ทำเหมือนเรากินไปด้วย กินด้วยกัน อร่อยด้วยกัน เด็กเค้าเห็นเราเคี้ยว เค้าก็จะเคี้ยวตามค่ะ เค้าจะกินตามเรา และกินได้เยอะด้วยค่ะ

อย่าลืมนะคะ อยากให้ลูกกินผัก เราต้องทำให้เค้ากินตั้งแต่เด็กๆค่ะ แล้วเค้าก็จะไม่เขี่ยผักทิ้งค่ะ

จากคุณ : nampalo76
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 54 09:29:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com