Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลโกงของบริษัทเก็บ STEM cell ติดต่อทีมงาน

เล่าแชร์ประสบการณ์นะครับ .... ให้ระวังสำหรับคุณแม่ที่ต้องการเก็บ stem cell จากสายสะดือลูกแรกคลอด
เรื่องมีอยู่ว่าปีก่อนผมได้ตกลงเก็บ stem cell กับบริษัทแห่งหนึ่ง ใช้นามสมมุติว่า ไบโอดีเซล... ราคาเหยียบแสน
ก็ได้ตกลงรายละเอียดต่างๆ โดยจ่ายค่ามัดจำประมาณ 10000 บาท และถ้าเกิดความผิดพลาดจากสาเหตุใดก็ตามที่ทำให้ไม่สามารถเก็บได้ ทางบริษัทจะคืนเงินให้ 7500 บาท อีก 2500 บาทเป็นค่าเปิดเซ็ตอุปกรณ์ในการเก็บ ผมก็ตกลงครับ ก็แฟร์ดี...
จนมาถึงวันที่คุณแม่คลอดน้อง เจ้าหน้าที่ก็ได้มาเก็บในห้องคลอด หลังจากเก็บเรียบร้อยก็กลับบริษัทไป
ต่อมาทางเจ้าหน้าที่ได้โทรหาภรรยาผมว่าประมาณว่าให้โอนเงินที่เหลือได้เลย แฟนผมก็ถามไปว่า สรุปเรียบร้อยดีใช่ไหม ทางเค้าก็ตอบว่ามีปัญหาเล็กน้อย ต้องไปเพาะแบ่งสเต็มเซลล์เพิ่ม (ใน 1 สัปดาห์นั้น โทรมาทวงอยู่ 3 รอบ)
.....อ้าวว..... ในเมื่อยังไม่เรียบร้อย แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือไม่ แต่ก็รีบให้เราโอนเงิน???
แฟนผมก็ไม่โอนครับ บอกว่าให้ทางห้องแล๊ปส่งเอกสารยืนยันมาก่อนว่าการเก็บเรียบร้อยดี ไม่มีปัญหา
หลังจากนั้นก็รออีกหลายอาทิตย์นะครับ จนทางเราก็แปลกใจว่าทำไมยังไม่เรียบร้อยอีก โทรติดต่อเซลล์ ก็ตอบอ้ำๆอึ้งๆ และบอกว่า เดี๋ยวจะมีคุณหมอโทรมาคุยด้วย (อ้าว เฮ้ยยย ไอ้เราก็ใจเสียซิครับ ว่าเกิดอะไรกับเลือดของลูกเรา ผิดปกติตรงไหนรึเปล่า
หลังจากนั้นก็รออีกเป็นอาทิตย์ ยังไม่มีวี่แววว่าจะโทรมา ทางเราก็โทรไปวีนเล็กน้อยครับ สุดท้ายคุณหมอเค้าก็โทรมาจนได้
คุณหมอบอกว่า เลือดจาก cord blood ปนเปื้อนเชื้อแบคทีเรีย ชื่อ Morganella morganii
ผม : อ้าว ปนเปื้อนอย่างนี้ก็ใช้ไม่ได้ซิครับ
หมอ : จริงๆก็ยังใช้ได้ ถ้าต้องใช้จริงๆ ก็อาจต้องบอกหมอเจ้าของไข้ให้ทราบ และคงต้องฉีดยาฆ่าเชื้อด้วย
คุณหมอก็ส่ง paper การใช้ stem cell ที่ปนเปื้อนเชื้อ ซึ่งเป็นรายงานการใช้ที่เมืองนอกนะครับ ส่งมาให้ผมอ่าน
แต่.... ที่ผมอยากทราบคือ มีการใช้ในเมืองไทยหรือยัง ที่ปนเปื้อนนะ แกก็ไม่สามารถตอบผมได้
เอากันแบบพื้นฐานเลยนะครับ ถ้าเป็นคุณ จะใช้ stem cell ที่ปนเปื้อนเชื้อโรค กับร่างกายลูกของตัวเองหรือไม่ ???
[ปล. เรื่องติดเชื้อผมไม่ได้ติดใจนะครับ เพราะมันต้องมีโอกาสปนเปื้อนได้อยู่แล้ว แต่ที่ผมเสียความรู้สึก คือทางเค้าพยายามจะบอกว่าไม่ได้ติดเชื้อจากทางเค้า เป็นสาเหตุจากทางรพ. ตรงนี้ผมเสียความรู้สึกมากครับ (เข้าข่ายว่า เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น) ทั้งๆที่ผมบอกเค้าเองว่า เราไม่สามารถรู้ได้หรอกว่าการติดเชื้อเป็นจากความบกพร่องของเจ้าหน้าที่คุณที่เก็บ หรือเป็นจากทางรพ.]

ผมก็กลับไปคิดสองสามวัน คุยกับเพื่อนที่เป็นหมอโรคเลือดหลายๆคน ก็ตอบตรงกันว่า จะบ้าเหรอ...จะเอาที่มี infection เก็บไว้ให้ลูกได้ยังไง และก็ยังโทรไปที่ศูนย์วิจัย สวทช. ทางเจ้าหน้าที่เค้าก็อธิบายละเอียดมากครับ ว่าถ้ามีการติดเชื้อแล้ว ทางเค้าจะไม่เก็บไว้ จะ reject ออกเลย... (อ้าว เอ้ยย มาตรฐานต่างกันแล้ว)
สรุป
วันต่อมาผมก็โทรไปบอกว่า ผมคงไม่เก็บต่อแล้ว .. แล้วเงินมัดจำที่ต้องได้คืนละ 7500 บาท ทางเค้าบอกว่าไม่สามารถคืนได้ เนื่องจากทางผมไม่เก็บต่อเอง

จากคุณ : คุณชายจามะ
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 54 22:56:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com