Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระวังไข้เลือดออกกันด้วยนะคะ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งกลับมาจากพาน้องแสตมป์ไปเจาะเลือดมาค่ะ  สัปดาห์ที่แล้วน้องไม่ได้ไปโรงเรียนทั้งอาทิตย์เลยค่ะ เริ่มเป็นไข้ตั้งแต่วันเสาร์ที่แล้วแม่ก็ไม่ได้เอะใจอะไรนึกว่าน้องเป็นไข้ธรรมดา ก็เช็ดตัวกินยาลดไข้ไปเรื่อย ๆ จนเข้าวันที่ 3 แล้วน้องก็ยังไข้ไม่ลด (ไข้วัดได้ 38 องศากว่า) ไม่มีแรง ทานข้าวไม่ได้ อาเจียนหมด ก็เลยพาน้องไปหาคุณหมอที่ รพ.เด็ก  คุณหมอก็สั่งยาลดไข้ให้แต่แม่ขอให้หมอเจาะเลือดน้องดูเพราะแถว ๆ บ้านมีคนเป็นไข้เลือดออก คุณหมอก็เจาะให้แต่วันนั้นผลเลือดน้องยังปกติดีอยู่  คุณหมอบอกว่าอีก 2 วันถ้าน้องยังไม่ดีขึ้นให้ไปเจาะเลือดซ้ำ  พอไปเจาะซ้ำเกล็ดเลือกลดลงมากคุณหมอเลยให้นอน รพ. เพราะว่าเกล็ดเลือดต่ำกลัวน้องจะช็อคได้ค่ะ แล้ววันที่ไปเจาะเลือดอีกรอบปรากฎว่าเกล็ดเลือดน้องปกติดีแล้วค่ะ  เลยอยากให้คุณแม่ ๆ ในห้องนี้ระวังน้อง ๆ ด้วยนะคะ ถ้ามีไข้เกิน 2 วันไม่ลดลงให้รีบพาน้องไปหาหมออย่าชะล่าใจเหมือนแม่แสตมป์นะคะ (อ้อลืมบอกไปคุณหมอบอกว่าน้องแสตมป์เป็นไข้เดงกิค่ะ)

จากคุณ : แม่แสตมป์
เขียนเมื่อ : 14 ก.พ. 54 14:29:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com