Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีวิธีลดรอยดำจากยุงกัด มาฝากค่ะ ติดต่อทีมงาน

ลูกเราโดนมดกัด ยุงกัดบ่อยมาก และแพ้อย่างรุนแรงถ้าเริ่มกัดแรกจะ บวมแดงเหมือนเป็นลมพิษค่ะ ถ้าไม่เห็นแล้วทิ้งไว้ทั้งคืน จะเป็นตุ่มแดงอยู่หลายอาทิตย์
อย่างแรกเลยถ้าลูกยุงกัด ให้เอาน้ำล้างค่ะ ไม่ว่าจะเห็นช้าหรือเร็วรีบเอาน้ำล้างแล้วถูเบาให้น้ำลายยุงออก ถ้าเห็นแรกเอาน้ำล้างเอายาทาตุ่มแดงใหญ่จะเหลือเล็กๆ(สำหรับลูกเรานะค่ะ) เมื่อก่อนใช้แต่แซมบัค เลยขาลายมาก  ใช้เวลาหลายเดือน บางทีเป็นปีก็ยังไม่หายจะจางลงเท่านั้น ยิ่งเฉพาะขาจะทิ้งรอยดำไว้เป็นพิเศษ ใบหน้าจะเป็นส่วนที่รอยดำหายเร็วที่สุดค่ะ

เราเ้ลยใช้เกลือขัดผิวขวดละ 20 กว่าบาทค่ะ กลิ่นแตงกวา เทออกมานิดเดียว ผสมน้ำขัดขาให้ลูกทุกเช้า ผ่านไปประมาณ 2 อาทิตย์รู้สึกจางลงเยออะค่ะ จากด้านหน้าขาน้องที่จุดดำๆเยอะตอนนี้จางลงเห็นน้อยมาก เหลือแต่ด้านหลังขาที่เป็นน่องจะหายช้าหน่อย

แม่ๆลองไปทำดูละกันนะค่ะ จะเป็นเกลือขัดผิวชนิดใดก็ได้ แต่อย่าเอาที่ขัดแล้วแสบ เอาเม็ดเล็กหน่อย กลิ่นอ่อนๆ แล้วถูเบาๆค่ะ เกลือพวกนี้จะไปขัดเซลล์ผิวให้รอยดำจางลงค่ะ

วิธีนี้เราว่าใช้ในเด็กที่อายุขวบกว่าๆแล้วจะดีกว่านะค่ะ แล้วทดสอบจุดๆหนึ่งก่อนว่าแพ้หรือเปล่า เพราะเด็กแต่ละคนผิวไม่เหมือนกันค่ะ ถ้าเด็กอ่อนผิวเขาบอบบางมากไม่น่าจะใช้ได้

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะค่ะ

จากคุณ : LoveCUPCAKE
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 08:06:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com