Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ที่โรงเรียนลูก มีซ้อมหนีไฟไหม้ หรือ หนีภัย กันบ้างรึเปล่าคะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ขอข้ามมาห้องนี้อีกที เพราะมีเรื่องที่นึกได้

ถามสามีว่า ตอนเราเด็กๆ เคยได้ซ้อมหนีอะไรที่โรงเรียนกันบ้างไหม
นิ่งกันไปซักพัก นึกย้อนทบทวนอดีตของเรา แล้วตอบกันออกมา ไม่น่าจะมีมั๊ง จำไม่ได้ว่ามีแฮะ

จากข่าวแผ่นดินไหว สึนามิที่ญี่ปุ่น แล้วนึกได้ว่า ประเทศนี้ตื่นตัวเรื่องการซ้อมหนีภัยค่อนข้างมาก ด้วยเพราะเป็นประเทศที่ประเทศมีเหตุการณ์ทางธรรมชาติบ่อยเลยอาจจะทำให้เค้ารู้จักเตรียมความพร้อมเด็กมาตั้งแต่เล็กๆ

ทำให้นึกได้ว่าอยากให้โรงเรียนในไทยของเรามีการซ้อมหนีภัยกันบ้างน่ะค่ะ อย่างเช่น ไฟไหม้เป็นต้น  เพราะจำได้ว่าตอนที่เครื่องบินชนตึกที่อเมริกาหนนั้น มีอยู่บริษัทนึงในตึกนั้นที่ไม่เสียพนักงานเลยเพราะทุกปีเค้าจะมีการซ้อมหนีไฟไหม้กันอย่างจริงจังมาก ทำให้รู้ว่าเมื่อเกิดเหตุคับขันขึ้นมา จะต้องทำยังไง เดินไปทางไหน และรวมพลกันยังไง

โรงเรียนของลูกชายรินมีซ้อมหนีไฟไหม้กันทุกปีค่ะ ตั้งแต่อนุบาลกันเลยแหละ  ซึ่งเราก็มองว่าดีค่ะ เวลามีเหตุการณ์อะไรขึ้นมา อย่างน้อยเด็กจะได้รู้ว่าควรจะทำตัวยังไงให้ตัวเองปลอดภัย

แต่สมัยนี้คิดว่า โรงเรียนต่างๆก็น่าจะมีซ้อมหนีกันบ้างแล้วนะคะ คงจะไม่เหมือนกับสมัยก่อนรุ่นๆเรา  หากโรงเรียนไหนไม่มีการซ้อมเลย เราว่าทางผู้ปกครองของแต่ละโรงเรียนน่าจะช่วยกันกระตุ้นให้โรงเรียนจัดให้มีการซ้อมหนีภัยบ้างค่ะ เพื่อความปลอดภัยของลูกเราค่ะ

แก้ไขเมื่อ 12 มี.ค. 54 22:49:29

จากคุณ : ริน-otto
เขียนเมื่อ : 12 มี.ค. 54 22:48:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com