Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องชายจบป.1 ปีนี้ แต่ยังอ่านหนังสือแทบไม่ออกเลย/ติดการ์ตูนมากๆ ทำยังไงดีคะ T^T ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ไม่ทราบว่าตั้งห้องนี้ถูกมั้ย ถ้าผิดรบกวนชี้แนะด้วยนะคะ

น้องชายเราจบป.1 โรงเรียนอนุบาลประจำจังหวัด แต่น้องอ่านหนังสือแทบไม่ออกเลย
ไม่ทราบว่าเด็กอายุ 6-7 ขวบนี่ควรมีพัฒนาการด้านการอ่านขนาดไหนคะ
เรื่องตัวพยัญชนะ น้องรู้พอสมควร อาจมีนึกออกช้าบ้าง
(ที่โรงเรียนไม่สอนแบบ ก.เอ๋ย ก.ไก่ ด้วยค่ะ ให้ท่อง ก.ไก่ ข.ไข่ ไปเลย)
แต่สระ น้องจำไม่ได้เลย ตอบผิดถูกมั่วไปหมด

ตัวเราเองเป็นพี่แท้ๆ ห่างกับน้อง 15 ปี ปีนี้เราเรียนจบมหาลัยพอดี
เลยมีเวลาอยู่บ้าน เริ่มสอนน้องใหม่ สอนมาสามวันแล้ว น้องจำอะไรไม่ได้เลย สงสารน้องมากๆ
ภาษาอังกฤษก็แย่พอกันค่ะ จำไม่ได้หนักกว่าไทยอีก

น้องมีปัญหาเรื่องการสะกดคำ เพราะจำสระไม่ได้
ใครที่เป็นครู หรือพอมีเทคนิคการสอนช่วยบอกเราหน่อยค่ะ
ไม่ได้คาดหวังให้น้องเก่งอัจฉริยะ แต่อยากให้น้องอ่านหนังสือได้

น้องเล่าให้ฟังว่า ครูประจำชั้นด่าน้องว่าโง่ด้วย เวลาน้องอ่านออกเสียงไม่ได้
แล้วน้องก็มีปัญหากันเพื่อนที่โรงเรียน แบบถูกเพื่อนแกล้งแบบนี้

เราคิดว่าเป็นปัญหาของเด็กๆ ไม่อยากปกป้องน้องมาก
แต่ก็ส่งผลให้น้องงอแงไม่อยากไปโรงเรียน
ช่วงหลังดีขึ้นมาหน่อย น้องเลิกงอแง แต่ก็ยังเรียนไม่ทันเพื่อนอยู่ดี

ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับที่แม่ท้องน้องตอนแก่รึเปล่า (แม่มีน้องตอนอายุ40 ปีค่ะ)
แต่วิชาพวกคณิตศาสตร์น้องจะคล่องมาก บวกลบได้หมดค่ะ
เล่นเกมคอมพิวเตอร์ก็จำแม่น ชื่อการ์ตูนจำได้หมดค่ะ

อีกอย่างคือน้องติดการ์ตูนทางเคเบิลมาก ดูทั้งวันเลย มีวิธีแก้มั้ยคะ
ตอนเย็นชวนออกกำลังกาย เค้าทำไม่ได้ก็ท้อ ไม่ยอมเล่น
น้องเป็นเด็กค่อนข้างอ้วนค่ะ เหนื่อยง่ายด้วยค่ะ

พ่อแม่ตามใจน้องมาก ไม่คาดหวังอะไรเลย มีดุบ้าง แต่ไม่บังคับอะไรเท่าไร
เรากลัวน้องเสียคน เป็นเด็กเอาแต่ใจ ไม่รู้ตอนนี้จะยังแก้ไขทันมั้ย

สรุปว่าปัญหาหลักมีสองข้อค่ะ คือ

หนึ่ง...น้องอ่านหนังสือไม่ออก
สอง...น้องติดการ์ตูนมากๆ ค่ะ

รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณทุกคห.ล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : fafay
เขียนเมื่อ : 19 มี.ค. 54 21:49:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com