Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามความเห็นคุณแม่ต่างแดน และคุณแม่ที่เลี้ยงลูกเองค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เราเป็นหน้าใหม่ของชานเรือนค่ะ แอบอ่านมาตั้งแต่เริ่มรู้ว่าตัวเองท้อง แต่ไม่ค่อยได้ตอบกระทู้ เพราะไม่มีความรู้พอจะ่ช่วยเหลือได้เลย ไม่เคยเลี้ยงเด็กเลยค่ะ  แต่ตอนนี้ท้องได้ 22 สัปดาห์แล้วค่ะ

อยากจะรบกวนถามความเห็นคุณแม่ต่างแดน หรือคุณแม่ที่เลี้ยงลูกด้วยตัวเอง โดยไม่มีใครช่วยน่ะค่ะ ช่วยวิเคราะห์สถานการณ์ที่คาดว่าต้องเกิดขึ้นกับตัวเราหน่อย ขอเล่านิดนึงนะคะ

-เราอยู่กับสามี 2 คน สามีทำงานค่ะ ส่วนตัวเองเป็นแม่บ้าน ทำทุกอย่างตามหน้าที่ภรรยา

-กำหนดคลอดต้นเดือนสิงหาคมค่ะ เป็นหน้าร้อนของที่นี่พอดี สามีจะยุ่งมาก (ทำงานตั้งแต่ตี 5 ครึ่ง พักเที่ยงกลับมาทานข้าวที่บ้าน 4 โมงเย็น กลับไปทำงาน จะกลับถึงบ้านอีกทีตอน 5 ทุ่มกว่าค่ะ) เป็นอย่างนี้ช่วงเดือน กค-สค. ค่ะ (เดือนอื่น ๆ จะเริ่มทำงาน 7 โมง ถึงบ้าน 2 ทุ่มค่ะ)

-คุณหมอที่รพ. บอกว่า เรามีโอกาสต้องผ่าคลอดค่ะ เพราะมดลูกเล็กมาก ปากมดลูกก็แคบมากค่ะ ตั้งแต่เริ่มตั้งครรภ์ จนมาถึงปัจจุบัน 22 สัปดาห์ เราจะยืน เดิน นั่ง นาน ๆ ไม่ได้เลย จะปวดหน่วง ๆ ตลอด คุณหมอเลยให้เรานอนซะเป็นส่วนใหญ่ บอกว่า ปากมดลูกอาจเปิดได้

อยากจะปรึกษาว่า
1. คุณแม่ ๆ คิดว่า เราจะดูแลทั้งตัวเองและลูกได้ในช่วงเดือนแรกมั้ยคะ (ถ้าเกิดคลอดแบบผ่า เพราะต้องมีแผลผ่าตัดซึ่งต้องเจ็บมากแน่ ๆ )จะไม่มีใครช่วยเราเลย คนเดียวล้วน ๆ (เพราะกำหนดคลอดเดือนสิงหาคม พอดี)

ทั้งตัวเองและสามีไม่เคยเลี้ยงเด็กเลยค่ะ อุ้มเด็กยังไม่เป็นเลย

คุณแม่เราอยากมาช่วยตอนช่วงแรก แต่ลางานมาได้แค่ 1 เดือนเท่านั้น แล้วด้วยความขี้เหนียวของเราเอง ตั๋วเครื่องบินช่วงสิงหาแพงมากเลยค่ะ 5 หมื่นบาทที่ตอนนี้หาได้ถูกสุด (ถ้าไม่ซื้อตอนนี้ก็จะแพงขึ้นไปอีก เสียดายตังก์)

2.คุณแม่ ๆ ชานเรือนคิดว่า จะให้คุณแม่เรามาช่วย ซึ่งแค่ 1 เดือนแรกที่เราคลอด หรือจะให้คุณแม่เรามาช่วงเดือนตค.-พย. (ประมาณ 50 วันกับราคาตั๋วเครื่องบิน 3 หมื่นเศษ ๆ) ดีคะ

เราไม่รู้จะปรึกษาใครค่ะ เพราะคุณแม่เรา เค้าก็บอกแล้วแต่เรา คุณสามีเราก็บอกแล้วแต่เรา เราไม่เคยคลอดลูก ไม่รู้ว่ามันจะวุ่นวายแค่ไหนกับการรับมือน่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอตามมอบกิ๊ฟเป็นของขวัญแทนน้ำใจคุณแม่ชานเรือนค่ะ
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : cioccolatino
เขียนเมื่อ : 31 มี.ค. 54 18:29:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com