Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^^ไม่เรียนอนุบาลเข้า ป.1 เลยได้มั้ยคะ ในกทม.มีร.ร.ไหนรับบ้าง^^ ติดต่อทีมงาน

จริงๆแล้วการศึกษาภาคบังคับมันเริ่มตั้งแต่ ป.1 ถูกต้องมั้ยคะ
ถ้าเราไม่ให้ลูกเรียนอนุบาล หรือให้เริ่มเรียน อ.3 เพื่อเตรียมพร้อมแล้วเข้า ป.1 จะได้มั้ย หรืออย่างเร็วสุดก็ อ.2

เรื่องของเรื่องคือ ลูกไป summer อ.1 สามวันแรกยังโอเคไปแบบงงๆ
วันที่ 4 ก็ร้องคิดถึงแม่ เห็นแม่ไปรับที่ ร.ร.ร้องไห้จ้าเลย วันนี้วันที่ 5 ตื่นนอนปุ๊บบอกแม่จ๋าไม่อยากไป ร.ร.แล้วก็ฟุบหน้ากอดแม่ร้องไห้ สงสารลูกจับหัวใจ

หากอนุบาลไม่ใช่การศึกษาภาคบังคับเราก็ไม่อยากบังคับลูกค่ะ แต่ถ้าลูกไม่ได้เรียนอนุบาลแล้วจะหา ร.ร.ตอนป.1 ไม่ได้ ก็จำเป็น

เราเองเป็นแม่เต็มเวลา และกิจกรรมต่างๆตามที่ ร.ร.มี เราทำกับลูกอยู่ก่อนแล้ว(แถมมากกว่าด้วย และลูกก็สนุก) ทั้งปั้นแป้งโดว์ ระบายสีภาพ นิทาน นิทานหุ่นมือ  ตัวต่อเลโก้ ว่ายน้ำ ปั่นจักรยาน บทบาทสมมติ ไหว้พระสวดมนต์ ปลูกต้นไม้ เพาะถั่วงอก เลี้ยงสัตว์ ทัศนศึกษาอาทิตย์ละ2วัน(พาลูกเที่ยว) จะขาดอย่างเดียวก็คือสนามเด็กเล่นใหญ่ๆ ซึ่งสิ่งเดียวที่ลูกชอบที่โรงเรียนจาก 4 วันที่ผ่านมาก็คือสนามเด็กเล่น นอกนั้นไม่เห็นเค้ามีความสุขเลย

อยากให้่พ่อแม่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดกัน เราเองก็มีลูกคนแรก ไม่เคยเป็นแม่ใครมาก่อนTT ก็คงเหมือนพ่อแม่คนอื่นๆที่อยากเลือกสิ่งที่ดีให้กับลูก
ไม่รู้จะปรึกษาใคร เพื่อนๆก็ยังไม่มีใครแต่งงานมีลูกกัน

ขอ เฮ้อ! ดังๆหน่อยนะคะ กลุ้มใจ

ปล.แก้คำผิด

แก้ไขเมื่อ 01 เม.ย. 54 21:44:29

จากคุณ : อ๋อเรื่องมันเป็นอย่างนี้นี่เอง
เขียนเมื่อ : 1 เม.ย. 54 10:25:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com