Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

~*~*~*~ ขอคำแนะนำอาบน้ำลูก 1.5 เดือน หน่อยค่ะ ร้องไห้บ้านแตกทุกวัน ~*~*~*~ ติดต่อทีมงาน

ลูกสาวที่รักอายุ 1.5 เดือน ร้องไห้ทุกครั้งที่อาบน้ำและเช็ดตัว อยากให้ช่วยแนะนำว่าควรปรับปรุงวิธีอาบน้ำอย่างไรเพื่อให้สาวน้อยไม่ร้องไห้ ซึ่งวิธีที่เราทำนี้เป็นวิธีที่ทางบำรุงราษฎร์สอนตอนคลอดลูก ดังนี้ค่ะ

อุปกรณ์
- อ่างสีชมพูสำหรับล้างตัวหลังถูสบู่
- เบาะสีขาวสำหรับเช็ดหน้า ถูสบู่ เช็ดตัว และแต่งตัว
- อ่างสีม่วงสำหรับสระผม

ขั้นตอนดังนี้ค่ะ
1. เอาลูกที่เบาะที่ปูพลาสติกทับบนผ้าเช็ดตัว
2. เอาผ้ากอซชุบน้ำเช็ดในปาก สำลีเช็ดตา cotton bud เช็ดจมูก และเอาผ้าชุบน้ำเช็ดหน้า
3. สระผม (ยังไม่ถอดเสื้อผ้า)โดยอุ้มลำตัวหนีบไว้ แล้วเอาหัวยื่นไปบนอ่างสีม่วง สระผมเสร็จเช็ดผมบนเบาะสีขาว
4. ถอด Poko แล้วเช็ดทำความสะอาดด้านล่าง แล้วจึงถอดเสื้อผ้าทั้งหมด
5. เอาผ้าชุบน้ำ เช็ดตัวให้เปียกเพื่อถูสบู่
6. อุ้มลงอ่างสีชมพูเพื่อล้างสบู่
7. เอาเบาะพลาสติกออก แล้วเช็ดตัวด้วยผ้าเช็ดตัวที่ปูไว้
8. แต่งตัว เสร็จ

ขั้นตอนดูวุ่นวายหรืออุปกรณ์เยอะไปป่าวไม่รู้เพราะเราเลี้ยงลูกเองคนเดียว เลยต้องเตรียมทุกอย่างให้พร้อม เวลาอาบน้ำก็พูดปลอบ เปิดเพลง ร้องเพลง เวลามีคนอยู่ด้วยก็มาช่วยกันปลอบให้กำลังใจก็ไม่ดีขึ้นเลย

อาบเสร็จก็จะกินนมเลย เพราะอาบก่อนนมมื้อสาย และตอนเย็นก็จะเช็ดตัวก่อนนมมื้อเย็น ไม่รู้ว่าร้องเพราะโมโหหิวหรือป่าว

รบกวนคุณพ่อคุณแม่ชานเรือนผู้มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำวิธีหรืออุปกรณ์เสริมใดๆก็ได้ที่ทำให้ไม่ต้องร้องไห้บ้านแตกทุกครั้ง ร้องจนร้องกลั้น เครียดทุกครั้งที่อาบน้ำเลย

ขอปรึกษาเรื่องเรออีกอย่าง บางทีก็จับเรอง่าย บางทีก็ยากมาก ลูบหลังกันหลายนาที พาดบ่าก็แล้ว บทจะไม่เรอทำยังไงก็ไม่เรอ มันจำเป็นต้องเรอทุกครั้ง ช่วยแนะนำด้วย

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบค่ะ

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 54 16:17:05

จากคุณ : BlueMonday
เขียนเมื่อ : 20 มิ.ย. 54 16:16:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com