Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ยาแก้แพ้ "คลอร์เฟนิรามีน มาลีเอต ซัยรัป" ข้างขวดเขียนชัดเจนมาก ห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 1 ปี ลูกผม 5 เดือน หมอสั่งให้กิน ติดต่อทีมงาน

ลูกสาวผมอายุ 5 เดือน มีอาการตัวร้อนเป็นไข้ อยู่ประมาณ 2 วัน โดยผมไม่ได้พาไปหาหมอใช้แค่ยาลดไข้ที่หมอเคยให้มาตอนฉีดวัคซีนแล้วก็ใช้เจลลดไข้แปะไว้เมื่อหาายดีแล้ว ลูกผมกลับมีอาการมีเหมือนผื่นแดง ๆ ขึ้นตามตัว เลยถามผู้ใหญ่ในบ้านเค้าบอกเป็นส่าไข้ เดี๋ยวก็หายเอง แต่ผมกับภรรยาไม่สบายใจที่เห็นลูกเป็นผื่นแดง ๆ เต็มไปหมดเลยพาไปอนามัยใกล้ ๆ บ้าน หมอแค่มองหน้าลูกผม ไม่แม้แต่จะจับตัวเลย แล้ววินิจฉัยว่าเป็น ผดผื่นธรรมดา น่าจะแพ้อะไรบางอย่าง ให้เราไปหาอาการเอาเอง แล้วก็ให้ยามาสองตัว 1. คารามาย ไว้ทาภายนอก 2. ยาแก้แพ้ที่บอกไปในหัวกระทู้ ซึ่ง ข้างขวดเขียนอย่างชัดเจน เด็กอายุ 6 - 12 ปี ควรรับประทานตามคำสั่งแพทย์ และไม่ควรใช้ในเด็กอายุต่ำกว่า 1 ปี แต่อย่างที่บอกไปลูกสาวผมเพิ่งจะครบ 5 เดือน

คำถามคือ
1. ส่าไข้เป็นยังไงครับ
2. ผมควรเชื่อที่หมอสั่งหรือควรเชื่อฉลากข้างขวดยา
3. ตกลงลูกผมเป็นอะไรกันแน่ เพราะบางคนก็บอกออกหัด แต่เด็ก 5 เดือนไม่นาจะเป็นหัดผมกับภรรยาก็มือใหม่ทั้งคู่เลยไม่รู้จะเชื่อใครดี

รบกวนถามคุณแม่ห้องชานเรือน ให้ความรู้เป็นวิทยาทานแก่คุณพ่อมือใหม่อย่างผมด้วยครับ

จากคุณ : เด็กชายขนมปัง
เขียนเมื่อ : 5 ก.ค. 54 14:33:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com