Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอปรึกษา คนที่แต่งงานแล้วหน่อยค่ะ เพื่อชี้แนะให้เราพบทางออก ติดต่อทีมงาน

คือเรากับแฟนว่างแผ่นจะแต่งงาน  ช่วงนี้อยู่ในช่วงเก็บเงินสินสอดค่ะ ช่วยกัน 2 คน  แต่ก้อยังไม่ครบ แต่เรื่องเงินสินสอดไม่ซีเรียสเท่าไหร่ เพราะรู้ยอดอย่างชัดเจน  

*****แต่ที่กำลังกลุ้มอยู่ คือ อยากรู้ว่า ต้องมีเงินสำลองจ่าย ค่าต่างๆ จิปาถะสักเท่าไหร่ค่ะ    โดยถ้าเราอยากมีพิธีแต่งเช้า กินเลี้ยงเย็น

***********ใครแต่งแล้วช่วยบอกหน่อยนะค่ะ  ตอนนี้เหนื่อยมากเก็บเท่าไหร่ก้อไม่พอ พยายามคิดจะตัดส่วนที่ไม่จำเป็นออก แต่ก็....ไม่รู้จะตัดอะไรออกดี  

ขอเพิ่มเติมนะค่ะ รูปแบบงาน ก้อจะแบ่งเป็น 2 รอบ คือ เช้า จะมีพิธีแห่ขันหมาก ต่อด้วยพิธีรดน้ำสังฆ์ เลี้ยงพระ เลี้ยงคนเป็นโต๊ะไทยค่ะ ส่วนรายการอาหารยังไม่ได้คิดอ่ะค่ะ แต่คงอาจจะเป็นแบบเดียวที่ถวายพระ  แม่ครัวไม่ได้จ้างมาแต่เป็น ป้าๆ แม่ๆอ่ะค่ะ

ส่วนพิธีเย็น เลี้ยงโต๊ะจีนค่ะ งบต่อโต๊ะ 800-1000 แต่กี่โต๊ะก้อยังไม่รู้ค่ะ

ส่วน  wedding  presentation และการ์ด ตั้งใจจะทำเอง  ของชำรวยจริงอยากทำเอง แต่เราคิดว่าซื้อจะง่ายกว่ามั๊ยค่ะ  
 เรื่องดอกได้เราจะแน่นไปที่ดอกไม้ปลอกค่ะ เพราะจะอยู่ได้ทั้งวัน และราคาถูกกว่า  แต่ลึกๆก้ออยากได้ดอกได้สด  เหอๆ แต่คุณแฟนบอกว่า "เปื่อง"
เต็น เครื่องเสียง อุปกรณ์งานเช้า  ยกเว้นของขันหมาก  กะว่าจะไปยืมวัดค่ะ

อีกเรื่องคือ เราอยากให้มีกลองยาว แต่คุณแฟนไม่อยากให้มี เนื่องจากมันแพงจริงหรอค่ะ  แล้วถ้าแห่ขันหมากไม่มีกลองยาว มันแปลกๆมั๊ยค่ะ

และในขณะที่พิมอยู่นั้น คุณแฟนโทรมา เราก้อแจงรายละเอียดให้ฟัง ว่าบรรยายอะไรลงไปในกระทู้บ้าง  คุณแฟนก้อพูดมาอย่างน่าฟังมากว่า  "เยอะอย่างนี้ เลื่อนกำหนด ไปอีก 2ปี มั๊ย " (TT__TT)
 ขอโทษที่รบกวนนะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ค. 54 00:24:45

แก้ไขเมื่อ 12 ก.ค. 54 00:09:33

จากคุณ : คุณชายแสนงอน
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 54 23:15:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com