Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอเป็นกำลังใจให้กับคุณแม่ที่ให้นมลูกหรือตั้งใจจะให้นมลูกทุกคนค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ปรกติเข้าห้องชานเรือนนี้เป็นประจำ หนักไปทางอ่านซะมากกว่า เห็นว่ามักจะมีกระทู้เกี่ยวกับนมแม่อยู่เรื่อยๆ เลยอยากจะเล่าประสบการณ์ของตัวเอง เผื่อจะเป็นกำลังใจให้หลายๆท่านที่อาจจะรู้สึกเหน็ดเหนื่อยหรือท้อแท้กับการให้นมแม่อยู่ค่ะ ต้องยอมรับว่าการให้นมแม่ 100 % กับลูกเป็นอะไรที่เหนื่อยมากๆ ไม่ค่อยมีใครเข้าใจหรอกค่ะว่ามันเหนื่อยยังไงกะอีแค่ให้นมลูก ยิ่งเป็นคุณแม่ที่ไม่มีน้ำนมมากโดยธรรมชาติอย่างเราด้วยแล้ว ยิ่งเหนื่อยเป็นทวีคูณ ยิ่งต้องทำงานนอกบ้านด้วยอย่างเราอีก บอกได้คำเดียวว่าสาหัสค่ะ ตั้งแต่วินาทีที่ลูกลืมตาขึ้นดูโลก ไม่เคยมีวันไหนที่เราได้นอนเต็มตา ช่วงเจ็ดเดือนแรก เราปั๊มนมทุกสามชั่วโมงค่ะ ไม่นับลูกดูดนะคะ เดือนแรกปั๊มได้น้อยมากครั้งละออนซ์ครึ่งสองออนซ์เป็นเรื่องปรกติ (หมายถึงว่ารวมกันสองเต้าแล้วนะคะ) ช่วงนี้ต้องให้ลูกกินนมผสมเสริมไปก่อน เดือนที่สองเพิ่มเป็นสองถึงสามออนซ์ครึ่ง ยังต้องพึ่งนมผสมอยู่ค่ะ แต่เริ่มน้อยลง เดือนที่สามเพิ่มเป็นสี่ออนซ์ ลูกทานพอแล้วค่ะ ดีใจมากที่ไม่ต้องพึ่งนมผสมแล้ว เดือนที่สี่ห้าออนซ์ เริ่มเก็บนมสต็อคได้เป็นถุงแรก ปลื้มมากๆแทบร้องไห้ หลังจากหนึ่งถุง เป็นสอง เป็นสามสี่ห้าถุง จนปัจจุบัน ลุกอายุขวบสามเดือน เราสามารถเก็บสต็อคนมได้สามตู้เย็นๆเต็มๆ เป็นร้อยๆถุงค่ะ

จากคุณ : Vivi
เขียนเมื่อ : 17 ส.ค. 54 14:59:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com