Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งคลอดน้องค่ะ เครียดมากจริงๆ น้องไม่เข้าเต้าเลย ติดต่อทีมงาน

คลอดน้องได้สามวันแล้ว น้ำหนักลดลงไปเยอะ จาก 3500 ตอนคลอดเมื่อออกจากโรงบาลเหลือแค่ 3000 กรัม เพราะน้องมีพังฝืดใต้ลิ้น (คุณหมอนัดไปเช็คอีกครั้งว่าจะตัดหรือเปล่า) น้องดูดนมไม่ได้เลยค่ะ ดูดได้น้อย ประกอบกับคลอดใหม่ๆ น้ำนมก็ยังมาไม่เต็มที่ เหนื่อยสุดๆไม่รู้จะทำยังไง

พยายามปั้มนมจากมือตัวเองเพื่อกระตุ้นรอให้น้องดูดได้ และเก็บน้ำนมเอาไว้ไม่อยากให้ลูกทานนมผสม แต่มันเหมื่อยมากๆๆๆๆเลยค่ะ และก็ออกน้อยด้วยจนท้อไปหมดแล้ว

คุยกับสามีว่าจะซื้อเครื่องปั้มนมดีมั้ย เพราะกะว่า จะปั้มเก็บสต๊อกไว้ให้ลุกทานไปนานที่สุดเท่าที่จะทำได้ จริงๆ เราก็เป็นแม่บ้านเต็มเวลานะคะแต่ว่ามีลูกสาวสองขวบอีกหนึ่งคน บางทีคงยุ่งหากได้ปั้มและป้อนจากขวดบ้างคงมีเวลาทำอย่างอื่นอีกมากเลย

บ่นมาชะเยอะกว่าอีก ที่จะปรึกษาแม่ๆห้องนี้จริงๆก็คือ รบกวนแนะนำเครื่องปั้มไฟฟ้า ให้ชักเครื่องมีงบ อยู่ 3500 +/- 500 ไม่เกินนี้ค่ะ ยี่ห้ออะไรดี อยากได้มือหนึ่งจะมีมั้ยคะ ลองเชิทดูแล้วหลากหลายยี่ห้อเลือกไม่ถูก และราคาก็ต่างกันมาก ไอ้ที่ดีๆก็เป็นหมื่นไม่ไหวค่ะ แหะๆ

รบกวนมาตอบทีนะคะ เมื่อคืนลูกร้องเพราะหิวแต่พอเอาเข้าเต้าก็ไม่ยอมดูดได้แต่ป้อนจากแก้วที่แม่เค้นจากอกจิ๊ดนึง น้ำตาแม่ก็ไหลแมะๆ สงสารลูกมากจริงๆ

จากคุณ : alohaboy
เขียนเมื่อ : 18 ส.ค. 54 11:01:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com