Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คลอดแล้วค่าาา เรื่องเล่ามากมาย ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่รอมานาน ในที่สุดก็คลอดออกมาจนได้ ก็เลยจะมาเม้าให้แม่ๆ ที่ใกล้คลอดทั้งหลายฟังกัน :))5

วันที่ 05 สิงหา : 38 week

เหตุการณ์เกิดตอนบ่าย โทนัดเพื่อนจะออกไปลัลล้าซักหน่อย เพราะกำหนดคลอด 13 สิงหาโน่น อาบน้ำแล้วก็มานั่ง make up ขณะกำลังจะทาลิิป  เอ้ยย!!!!!!!!!! น้ำอะไรว่ะ ทำไมมันไหลอย่างเงี้ย หรือว่าน้ำเดิน ก็สงสัยเพราะเค้าบอกกันว่าน้ำเดินต้องมีเสียงถุงน้ำแตก เอ้า!! สรุปนั่งงงซักพัก ยังไหลเรื่อยๆ เริ่มมั่นใจละค่ะว่า เออ คลอดแน่ เรยยย...เลยโทหาคุณสามี ตอนนั้นสามีออกไปปั่นจักรยาน ไปปั่นซะไกลเลยย บอก 1 ชั่วโมงกว่าจะถึง

ไอ้เราก็รอไป เตรียมของ อาบน้ำ แต่ยังไม่รู้สึกเจ็บท้องนะ,,,พอสามีกลับมาถึง ก็เตรียมออกไปโรงพยาบาล แต่ช้าก่อน !!! ก่อนไปโรงบาลเราต้องไป confirm งาน ก็ไปทั้งน้ำเดินนั่นแหละ แบบว่าผ้าอนามัยเอาไม่อยู่ สรุป จากน้ำเดิน 11 โมงกว่า ไปถึงโรงบาล บ่าย 2 โดยไม่มีอาการเจ็บท้องแม้แต่น้อย

ไปถึงก็กรอกเอกสารต่างๆ จากนั้น พยาบายฝึกหัดก็พาเราไปโกนค่ะ แต่ๆๆๆๆ she ลืมสวนตูดให้เราอ่ะ แต่กระนั้น เราก็ยังไม่เอะใจ เส็จละ ก็ไปนอนรอที่ห้องรอคลอด มีเตียงเยาะมากก (โรงบาลรัฐบาลอ่าเนอะ) จากนั้นคุณหมอ มาตรวจภายใน หมอเดินมาคุยๆ ทำเพลินจากนั้นหมอก็ล้วง !! ไปเลยอ้ะ OMG!!! อยากจิกหน้าบอกหมอเป็นนัยๆว่า ชั้นเจ็บนะ TT,,,,ขณะนั้นก็เกร็งตูดรอ หมอบอกปากมดลูกไม่เปิด หมอบอกจะดึงปากมดลูก หมอไม่พูดพร่ำ ลงมือดึง !!! นึกสภาพค่ะ เกร็งตูดไปด้วย มือก็จิกเตียง เฮ้อ!! เส็จซักที ผ่านไป เด๋วหมอจะให้ยาเร่ง แต่เราบอกขอทำใจก่อนเพราะ เรากลัวเข็มบวกก่ะหิวข้าวเลยออกไปกินข้าวค่อยมาใหม่

05 pm. กลับมาละ ร่ำลาสามีและครอบครัว แล้วเข้าไปให้น้ำเกลือก่ะยาเร่งคลอด ก็รอไป พลิกไปมาๆ ขณะรอก็ขอเม้า  มีคุณแม่ท่านนึงทำเราเสียขวัญไปเลย คือเธอร้องโอดโอยซะ ( ไม่ไหวแล้ววววววพยาบาล โอ้ยยยยยยๆๆๆ)คิดในใจ เออ เจ็บขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย เธอทำให้ชั้นกลัวนะยะ พยาบาลก็พยายามบอกว่า  อดทนนะค่ะ คุณแม่ อีกประมาน 1 ชม เธอก็คลอด,,,กลับมาถึงเราก็รอต่อไป เฮ้อออ
ประมาน 2 ทุ่มค่ะ เริ่มเจ็บทุก 7-8 นาที อันนี้ยังยิ้มได้  จากนั้นทุก 5 นาที หน้าตาเริ่มแย่ค่ะ หน้าเบี้ยวไรประมานนั้น..4 นาที ไม่ไหวค่าา ขอยาแก้ปวดเลย เค้่าบอกว่าจะมึน ๆ เราก็มึนๆ ซักพัก อ้วกแตก!! กินข้าวออกมาหมด เส็จ แล้วก็หลับไป,,,,ประมานเที่ยงคืนกว่า ตื่นค่ะ ปวดมากก เข้าใจเลยว่าเจ้แกร้องโอดครวณทำไม แต่ด้วยความที่เราไปบ่นเค้าเราเลยไม่ร้อง แต่ๆๆ จึก รึ้ง ทึ้ง หัวตัวเองค่ะ ฮ่าๆๆ ผมหลุดไปหลายกระจุกอ่ะแหละ  จากเจ็บมากเที่ยงคืนเกือบตึ 1 เรารู้สึกถึงแรงแบ่ง เลยตะโกนบอกพยาบาล......พยาบาลมาตรวจปากมดลูกอีก แม่เจ้าาาาา ยังจะตรวจอีก TT โอเค ปากมดลูกเปิดหมดแล้วววค่ะ เข็นไปห้องคลอดโลด

พอไปถึง พลาบาลก็บอก คุณแม่ รู้สึกอยากแบ่งเมื่อไหร่ก็แบ่งนะค่ะ  ไอ่เราก็ตามความรู้สึกอ่ะนะ (เหมือนปวดอึอ้ะ แต่ก้อนใหญ่มากกก ประมานนั้นค่ะ) พอเราแบ่ง พยาบาลก็เชียร์ใหญ่  อีบบบบบบบบบบ หน้าดำหน้าแดง แบ่งประมาน 5 ครั้งได้ หมอเดิมมาก แกว่ก!!! ตัดสดค่ะ เจ็บนิดๆ จากนั้นลูกก็พรวดออกมาเลยค่ะ หายเจ็บเป็นปริทิ้ง โอ้แม่เจ้าาาา มันโล่งมากค่ะ ขอบอก

หลังจากนั้นเพื่อนๆ ทั้งหลายก็จะเจ็บตูดไปประมาน 4-5 วันนะค่ะ ถ่ายยังไม่กล้าเลย กลัวแผลฉีก จากนั้น 1 อาทิตย์ก็สบายเลยค่ะ เหมือนปกติ แต่ต้องหมั่นออกกำลังกายนะค่ะ เพื่อให้กล้ามเนื้อกลับมาเหมือนเดิม
การคลอดเนี่ยทำให้ดิฉันไม่กลัวความเจ็บปวดใดๆ อีกเลย คลอดเส็จคุณจะรู้ว่า เอ้ยย ง่ายกว่าที่คิดอ่าา ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คุณแม่ที่จะคลอดทั้งหลายนะค่ะ คติตอนรอคลอดคือ สติและสมาธิ ค่ะ สู้ๆๆๆ :))

ปล. ขอเม้าโรงบาลรัฐ ถูกมากกกกกกกกกก เราเสียทั้งหมด 1900 บาทค่ะ (ห้องพิเศษนะ)  และก็เค้าจะมาอยู่ไฟฟรีด้วยย มาพรุ่งนี้ค่ะ เด๋วยังไงจะมา review อยู่ไฟนะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 23 ส.ค. 54 08:01:59

จากคุณ : Kulacha.P
เขียนเมื่อ : 23 ส.ค. 54 02:27:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com