Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยตัดสินใจ ปัญหาการให้นมทีค่ะ หมอแต่ละคนพูดไม่เหมือนกันเลย ติดต่อทีมงาน

สวัสดีแม่ ๆ ชานเรือนค่ะ เรามีปัญหามาให้ช่วยตัดสินใจหน่อยค่ะ
ท้าวความนะคะ ลูกเราอายุได้ สิบเจ็ดวัน

เค้าจะนอนเช้าหนึ่งครั้ง บ่ายหนึ่งครั้ง แล้วก็โน้นเลยค่ะ เที่ยงคืน ตื่นมาดูดนมช่วงตีสาม แล้วก็นอนยาวจนถึงแปดโมงเช้า เป็นอย่างนี้ประจำ ทำยังไงให้เค้านอนเพิ่มดีค่ะ พอลูกไม่นอน เราไม่มีเวลาเลย เลี้ยงคนเดียว เหนื่อยมากค่ะ

ปัญหาคืน ช่วงเย็น ตั้งแต่ หกโมงเย็นจนถึงสี่ทุ่ม เค้าจะงอแงมาก เป็นอย่างนี้ตั้งแต่คลอดเลย เค้าจะร้องเอามือเข้าปากตลอด เราให้นมทุกชั่วโมงเลย เพราะคุณหมอที่รพ.แนะนำมาว่าต้องทำให้เด็กผ่อนคลาย เค้าจะได้ไม่งอแง ให้จนเค้าพอใจ (แม่เหนื่อยมากค่ะ)

กลับกัน พยาบาลบอกว่า ถ้าให้นม ต้องให้เต้าละ สิบห้านาที ถ้าไม่อิ่มให้เสริมนมเอา ให้นานไม่ดีต่อเด็ก เพราะเด็กจะเหนื่อย

พอเมื่อวาาน เราไปหาหมอประจำตัวลุก(ไปเป็นครั้งแรก) คุณหมอบอกว่า จะร้องก็ต้องปล่อยให้ร้อง อย่าเอาเข้าเต้าเด็ดขาด ให้เว้นช่วงสองชั่วโมง เพราะถ้าตามใจ แม่จะตายเอา จะติดเป็นนิสัยเด็ก เพราะเค้าไม่ได้อยากกินนม แค่อยากให้ตัวเองสบายใจแค่นั้น

เมื่อวาน เราสงสารลูกมาก  พอไม่เอาเข้าเต้า ก็ให้จุกหลอก ซึ่งพยาบาลที่รพ. บอกห้ามให้เด็กเล็กเกิน คุณหมอบอก ให้ได้ เพื่อเบี้ยงเบนความสนใจ

จากประสบการณ์คุณแม่ ๆ เราควรทำยังไงดีคะ เชื่อใครดี

อ้อ มีอีกเรื่องนึง เรื่องการปั้มนม

ปกติเราจะปั็มก่อนให้นมลูก หนึ่งเต้า แล้วเก็บไว้ ตามเวปไซด์แนะนำ ให้ลุกดูดเต้าเดียว ทำสลับกัน

แต่พอคุณหมอให้เราเปลี่ยนระบบ วันนี้วันแรกทีเรา ให้นมลูก ข้างละสิบห้านาที หลังจากนั้นค่อยปั้มเก็บ สรุปว่า น้ำนมไม่มีพอเก็บเลย ลูกดุดเกือบเกลี้ยง

เราจะทำยังไงดีคะ เรื่องปั้มนม เกือบลืมบอก ตอนนี้ คุณหมอให้ดูด ครั้งละ เก้าสิบ ซีซีค่ะ ประมาณ สามออนซ์ ปกตินมเราจะปั้มได้ครั้งละ สองออนซ์กว่า

ขอบคุณมากค่ะ รบกวนตอบปัญหาคาใจด้วยค่ะ

จากคุณ : cioccolatino
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 54 16:53:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com