Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นมแม่ 1 ถึง 10 สำหรับแม่มือใหม่ ติดต่อทีมงาน

เกร็ดเล็กๆ น้อยๆ สำหรับแม่มือใหม่ค่ะ

1. ให้ดูดเต้าอย่างเดียวค่ะ  
>>> นมจะน้อยเพราะลูกไม่ดูดค่ะ ไม่ใช่ลูกไม่ดูดเพราะนมน้อย

2. ปั๊มนมบ้างเมื่อทำได้
>>> แต่ไม่ป้อนให้ลูกกินจากขวดนะคะ เปลืองแรงปั๊มเพราะลูกเรียกน้ำนมได้มากกว่าค่ะ เสี่ยงติดจุกด้วยค่ะ

3. นมเก็บที่ไหนก็ได้ แต่อย่าเก็บนมในเต้า
>>> ร่างกายเราจะลดการผลิตเมื่อเต้าคัดค่ะ

4. ฉี่วันละ 6-8 ครั้ง/วัน
>>> แสดงว่าได้น้ำนมพอค่ะ (หรือแพมเพิร์ส 4-5 แผ่น)

5. หลัง 1 เดือนไปแล้ว ไม่ต้องอึทุกวันก็ได้ค่ะ
>>> ทั้งนี้เพราะลำไส้ทำงานดีขึ้น ไม่ต้องสวนนะคะ อึนิ่มๆ ท้องไม่ผูกค่ะ

6. อึสีเหลืองทอง
>>> แสดงว่าได้นมส่วนหลังพอ ช่วยให้นน.ขึ้นดีค่ะ ดังนั้นอย่าเปลี่ยนข้างเร็วนะคะ

7. ลูกไม่นอน/ นอนน้อย ไม่ใช่นมไม่พอ
>>> นมพอไม่พอ ให้นับผ้าอ้อมค่ะ

8. ลูกร้องเก่ง ไม่ใช่นมไม่พอ
>>> แต่เป็นเพราะลูกไม่คุ้นกับโลกใบใหม่ และอาจจะท้องอืด ถ้าแม่กินนมวัวให้งดนะคะ ลูกจะร้องน้อยลงค่ะ

9. ลูกติดมือ ไม่ใช่นมไม่พอ
>>> ลูกอยู่ในท้องแม่ตลอด 9 เดือน จึงร้องให้อุ้มค่ะ

10. ลูกดูดนาน ไม่ใช่นมไม่พอ
>>> ลูกเกิดมาพร้อม suckling reflex ทำให้อยากดูด พอดูดแล้วอบอุ่นพอใจ ธรรมชาติให้เค้าเป็นแบบนี้ลูกจะได้กระตุ้นให้แม่มีนมมากๆ ค่ะ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ทุกคนนะคะ :)
บี มามี๊ต่าต๋า

จากคุณ : Narcosis
เขียนเมื่อ : 27 ส.ค. 54 23:40:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com