Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิวระดับประเทศ "บักแผน" กับ การเลี้ยง แบบ "บ้านๆ" กับความตั้งใจของพ่อมัน (ซีรี่ วีดีโอและ รูป + เรื่องยาวนะ) ติดต่อทีมงาน

ภาคปัจจุบัน 1 ขวบ 5 เดือน 20 วัน

จริงๆแล้วมันก็ไม่ระดับประเทศ อะไรหรอกครับ หลายคน อาจจะเลี้ยงแบบผมเลี้ยงบักแผน
แต่มีหลายคนในชานเรือนนี้ อาจจะคิดไม่ถึง หรือ ไม่เคยคิดหรือไม่เคยเห็น แต่ที่สำคัญคือว่า
มันไม่มีมนุษย์หน้าไหน ที่เลั้ยงแบบผม แล้วกล้าโพส น่ะสิครับ แบบว่า มาจ้องมาดู หรือ โพส
หรือวิธีการเลี้ยง แบบ ดูดีน่ารัก และมีสกุลรุนช่องกัน จะเป็นอายที่จะโพสก็ดี หรือ อะไรก็แล้วแต่
สามปีกว่าที่ผ่านมา ผมไม่เคยเห็นกระทู้แบบ ที่ผมจะตั้งนี้น่ะ มันก็เลย จั่วหัว กระทู้เป็น กระทู้
ระดับประเทศ สะเลย  อย่าว่ากันนะ ฮ่าๆๆๆ

ชานเรือนให้อะไรผมกับเมียค่อนข้างมาก ย้อนไปสัก 3 ปีกว่าก่อนหน้านี้ ผมก็มาหาเสพความรู้
ต่างๆตั้งแต่ช่วงเมียเริ่มท้องจนเมียออกลูก ในนี้แหละครับ ก็ได้ความรู้ ไปหลายแหล่อยู่
ถ้าจำผมได้ แรกๆ เขาหาว่าผมบ้า ผมประหลาด ผมเถื่อน ผมต่อต้านสังคม หรือร้องยี้ ถ้ามันมีลูกมัน
คงไม่ทำจริง หรอก อะไรเทือกนี้ แจ้งยึด ลอกอิน ก็บ่อย แต่ มาวันนี้ ผมจะพยายามเขียนเจตนาผม
ทั้งหมดที่กระทู้นี้ ด้วยความเป็นมาต่างๆ ให้ได้เข้าใจ นะ จะเป็นข้อพิสูจน์ได้ด้วย ว่า ผมพูดจริง
ทำจริง ไม่ทิ้งประชาชน นะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ข้อสรุปทางปรัชญาของเอี่ยนด่อนโปรดักชั่น ตามนี้ นะ

ไม่มีการเลี้ยงเด็กหรือเลี้ยงลูกแบบไหน ที่ดีที่สุด และ ที่ ถูกต้องที่สุด
ไม่ว่าวิธีของผม หรือ วิธี ของคุณท่านทั้งหลาย

"การเลี้ยงที่ดีที่สุดและถูกต้องที่สุดคือการเลี้ยงตามใจ ของพ่อ หรือ แม่ หรือ ผู้ปรกครอง
คนนั้นๆ ต่างหากล่ะ ที่ถูก และ ดี ที่สุด"  ฉะนั้นจึงไม่ต้องมานั่งถกเถียงกันให้เสียเวลา

เพราะว่า พ่อแม่ แต่ละคน มี เป้าหมาย ไม่เหมือนกัน มีเหตผลต่างกัน จึงได้ข้อสรุปแบบ นี้
ฉะนั้น ผมจึงเลี้ยงบักแผนโดยอาศัยตำราแค่ส่วนประกอบ เท่านั้น ผมจึงใช้

1.สัญชาติญาณ
2.วิญญาณ
3.และเหตผลของผม
4.ให้ธรรมชาติ เป็นครู

เลี้ยงมันเป็นหลัก

เอี่ยนด่อน โม้มาตั้งนาน เป้าหมาย มันอยู่ไส วะ???????????? แม๊ ใจเย็นๆ น่าาาส์

ผมสร้างโจทย์ ให้ตัวเองจากประสบการณ์ ของตัวเองบวก เข้าไปด้วย ได้ความว่า

อันดับแรก ร่างกาย และจิตใจ ต้องมาก่อน คือ ต้องแข็งแกร่งก่อน ให้ได้ ส่วนสมองมัน
จะทึบหรือ ฉลาด หรือ ง่าว นั้น ก็ เรื่องของบักแผน ล่ะครับ คุณท่าน ทั้งหลาย

อันดับสอง ให้มันคิดเป็นแก้ปัญหาเป็น ไม่ขลาด ในเรื่องไม่เป็นเรื่อง เพราะความกลัว
ทำให้คนไม่กล้าคิดไม่กล้าทำ ไม่กล้าลงมือ ว่ากันว่า ความ กลัวทำให้เสื่อม (คุ้นๆนะ)

อันดับสาม คาดหวังว่า ให้เอาตัวรอดเป็น แทบ ทุกกรณี ไม่ว่าจะเจอสถานการณ์ แบบไหน
เสวนา กับคน ไม่นาน ให้อ่านคนๆนั้นให้ออกว่าเขามีเจตนาใด ไม่ใช่เรียนมามากๆ แต่
หลงเชื่อ คอลเซ็นเตอร์ เสียงเหน่อๆ หลอกให้โอนเงิน อะไรเทือกนี้

ถ้าทำได้สามข้อใหญ่ๆ นี้ สมอง จะตามมาเอง ตามมาเรื่อยๆ (ผมคิดของผมเองนะ ฮ่าๆ)

โปรดสังเกต จะเห็นได้ว่า ไม่มีข้อไหน ที่ผมเร่งรัด เรื่องการเรียนเขียนอ่าน ภาษา ต่างๆเลย ครับ
เพราะนั่นไม่ใช่ target เป้าหมาย ของผม เลย เพราะผมเข้าใจว่า หาก ทำโจทย์สามข้อนั้น
ได้แล้ว อันนี้จะตามมาทีหลังได้ไม่น่ายาก

จากนั้นเมื่อได้โจทย์ตามนี้ ต้องทำยังไงล่ะ อันดับแรก ต้องหาสถานที่ครับ ถ้าเลี้ยงที่บ้าน
ในเมืองหลวงนี่อย่าหวังว่า โจทย์สามข้อนี้จะบรรลุได้ น่าจะเป็นที่อื่น นะ

และแล้วบักแผนก็ถูกทดสอบ แบบ ที่ว่าดังกล่าวข้างต้น แบบ เจ็บจริง ร้องจริง ไม่ใช้
สตั๊น ไม่ใช้สลิง ดังกล่าว

คลิบและรูปต่างๆที่จะโพสหลังจากนี้ ถูกถ่ายล่า สุด ตอนที่บักแผน อายุ 1 ปี กับ อีก 5 เดือน
20 วัน และ จะย้อน หลัง ความเป็นมาเรื่อยๆตามคอมเมนท์ ครับ ถึง พัฒนาการ ต่างๆ และ ข้าวของเครื่องใช้
ต่างๆ ผมแนะนำว่า พ่อแม่ ที่ไม่มีอันจะกิน อดมื้อ กินมื้อเหมือน ผม ควร จะอ่าน นะครับ เพราะจะทำให้ประหยัด ลง
ว่ากันว่าพ่อแม่มือใหม่ เมื่อเข้าชานเรือน แล้ว ทำให้เกิดกิเลส เห็นลูกคนโน้นมีคนนี้มี ก็อยากซื้อ
ให้ลูกตัวเอง จน ลืม คำว่า "จำเป็น" ไป เพราะเมื่อลูกท่านโตขึ้น ท่านจะมาบ่นทีหลังว่า
"เสียดายจิบหาย ไม่น่าซื้อ เล้ยยยยย " และ ถ้าท่านรวย หรือไม่เดือดร้อน ผมแนะนำว่า อย่าใช้วิธีผมครับขอให้ท่าน
ท่านสนองตัณหา ตัวเอง ให้ เต็มที่ ซื้อ มันทุกอย่าง แหละครับ บางอย่างมันมีประโยชน์ ในตัวมันเอง
ขึ้นอยู่กับว่าท่านจะรีด ประโยชน์ นั้นๆ ออกมาได้หรือป่าว

บักแผน ถูก เลี้ยง ด้วย คนสามคน เป็นหลัก
พ่อ- เหนือ + อิสาน
แม่ - จีนฮ่อ
พี่เลี้ยง- มูเซอ+จีนฮ่อ

พ่อเลี้ยงแบบ ฟูล ทาม เพราะ ทำงานกับบ้าน + กับพี่เลี้ยง ช่วย
แม่ มีร้าน+ช่วยพ่อทำงานด้วย และ ร้าน  อยู่ไม่ไกลจากบ้าน ไปๆมาๆต่อวัน ระหว่าง ร้าน กับบ้าน

ปัจจุบันบักแผน เข้าใจภาษา ทั้งหมด 5 ภาษา (ฟังดูเท่ห์ จิบหาย) แต่เดี๋ยวก่อน ไอ่ภาษา ที่ว่านี้เป็นตามนี้

เหนือ - จากพ่อ และ ตายาย (เจ้าของบ้านเช่า ที่จะเล่าอันดับต่อไป)
อิสาน - จากพ่อ
ไทย - จาก พ่อ แม่ พี่เลี้ยง และ คนทั่วไป
จีน - จาก แม่ และ ครอบครัวของแม่
พม่า - จากลูกจ้างชาวพม่า ที่ร้านของแม่ (แต่เข้าใจได้ยังไม่มาก เคยกำชับ กับ ลูกจ้างคนนี้ว่าให้พูดพม่า กับ
บักแผน เท่านั้น แต่ถ้าเจอกันทีไร ลูกจ้างคนนี้จะส่งภาษาไทย แบบไม่ชัด คุยกับบักแผนทุกที ยังหาทางแก้ไม่ได้)
อังกฤษ - จาก ท่าน อาจารย์ ยูทูบ ( youtube) อันนี้มันยังไม่เข้าใจ ลองเปิดให้มันดู แล้วมันวิ่งหนีทุกที

จวบ จน วันนี้ บักแผน โตมา โดย นมกระป๋อง ยี่ห้อ เอนฟาแลค มัง ถ้าจำไม่ผิด เพราะแม่มันเป็นคนซื้อ
เนื่อจากแม่มัน มีนมให้มันกิน แค่สองวันแรก ตอนมันเกิดเท่านั้นครับ จากนั้น นมก็ไม่ไหลอีกเลย
เลยไม่รู้จะทำยังไง พ่อ มัน ช่วยแม่มันเอามือเคล้นบีบ รวมทั้ง ช่วยมันดูด นมแม่มัน ก็ไม่มี น้ำนม ออก
ก็เลย ต้อง ซื้อ นม กระป๋อง ให้มันกิน ดังว่า

และ บักแผน แทบไม่รู้จักรายการ ทีวี เพราะแทบไม่ให้มันดู อาจจะเดินผ่านจอเป็นบางครั้ง ถ้ามาจ้อง
ด้วยเมื่อไหร่ ปิดทีวีทิ้งทันที

อาหาร หลังจาก นม พอมันโตสักหน่อย ก็ เป็นอาหารสด ที่ทำเอง เนื่อจาก พ่อ มัน แอนตี้ ซีลีแลค สั่งห้ามเด็ดขาด ห้าม
ไปซื้อมันกิน กับข้าวส่วนใหญ่ ก็ เป็น ปลา 90 เปอร์เซ็น ทุกมื้อ ไม่ได้คาดหวังให้มันฉลาด อะไร แต่
ปลา ดูเหมือนจะย่อยง่าย ไม่มีปัญหา การขับถ่ายดีครับ

จากรีวิวแบบบ้านๆนี้ จะเห็นได้ว่า บักแผน แทบไม่มีของเล่นเป็นพลาสติก มีไม่กี่ชิ้น และมาจาก น้าๆ หรือ พี่
เลี้ยงมันซื้อให้ เนื่องจาก พ่อ มันแอนตี้พลาสติก เข้าไส้

และ

จากรีวิว นี้ จะเห็นได้ว่า ชุด มันซ้ำๆกัน อยากจะบอกว่า บักแผน มีเสื้อผ้าไม่กี่ชุด ส่วน มากตกทอดมาจากลูก
ของน้องเมีย และ แม่มัน ซื้อให้ไม่กี่ชุด แพงสุด จากโลตัส มัง ที่เหลือ ตลาดนัดทั้งนั้น เป็นการซื้อเผื่อ สะด้วย
คือ จาก หัด คลาน เป็น เดิน ก็ยังใส่ได้

จากรีวิวนี้ บักแผนมีรองเท้า แค่ 3 คู่มังในชีวิต นี้ เนื่องจาก พ่อมันสั่ง ถอดรองเท้า คลานหรือ เดิน 50 เปอร์เซ็น
และ อีก 50 ถ้าพิจณาแล้วพื้นผิวนั้น จะเจ็บมาก ถึงให้มันใส่ (แม๊ อ่านถึงตรงนี้ คงคิดว่าเถื่อนล่ะสิ เถื่อนจังเว้ย)
แต่เดี๋ยวก่อน ครับ ผมมีเหตผล ของผมนะ ไว้จะเล่าให้ฟัง

ฉะนั้น ที่เกริ่นไว้หน้านี้ กระทู้นี้เหมาะสำหรับ ชีวิตครอบครัวที่อดมื้อกินมื้อ หรือไม่ค่อยมีอันจะกิน
แล้วเลี้ยงลูก สมควร เสพ กระทู้ ผมเป็นอย่างยิ่ง เพราะจะทำให้ท่านประหยัดขึ้น

จากคุณ : มิสเตอร์เอี่ยนด่อนยามสูน
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 54 08:21:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com