Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อุทาหรณ์สำหรับคุณแม่เริ่มตั้งครรภ์...เมื่อแม่กินยาโดยไม่รู้ว่ามีลูก ส่งผลทำให้ลูกเกิดมาไม่ปกติ ติดต่อทีมงาน

(ภาคต่อ จากประสบการณ์คลอดเจ็บ 2 เด้ง) ต่อ จากกระทู้เดิมนะคะ

http://www.pantip.com/cafe/family/topic/N11013295/N11013295.html

หลังจากที่เราได้คลอดน้องบีม ตอนเวลา 18.49 น. ซึ่งเราได้ยินเสียงน้องร้องดังมาก และได้ถามคุณพยาบาลว่าน้องแข็งแรงครบ 32 มั๊ย  คุณพยาบาลแจ้งว่าน้องแข็งแรงครบ 32 ค่ะ น้ำหนัก 3,190 กรัม เดี๋ยวอีกประมาณ 6 ชม. จะพาน้องไปให้คุณแม่ที่ห้องพักนะคะ

หลังจากนั้นเวลาประมาณ 22.30 น. มีคุณหมอเด็กเข้ามาคุยกับเรา

คุณหมอเด็ก :  คุณแม่คะ น้องมีอาการผิดปกตินะคะ คือว่าน้องมีทางเดินอาหารที่ไม่เชื่อมต่อ  กันค่ะ ตอนที่น้องคลอดออกมาหมอได้ทำการดูดพวกน้ำคร่ำในปอดและทางเดินอาหาร เมื่อสอดท่อไปตามทางเดินอาหารพบว่าไม่สามารถเข้าไปถึงกระเพาะอาหารได้จึงได้ทำการเอ็กซเรย์ พบว่ามีทางเดินอาหารไม่เชื่อมต่อกัน

เรา              :  (พูดไม่ออก กำลังเบลอๆ) ค่ะ แล้วต้องทำงัยคะ

คุณหมอเด็ก : คงต้องทำการผ่าตัดค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้าจะมีคุณหมอศัลยกรรมมาคุยกับคุณแม่นะคะ

เรา              :  เกิดจากอะไรคะ

คุณหมอเด็ก : เกิดขึ้นจากช่วงเริ่มตั้งครรภ์ในระยะ 4 – 8 สัปดาห์ การแบ่งตัวของเซลล์ไม่สมบูรณ์น่ะค่ะ  แต่น้องมีการตอบสนองดีนะคะ แข็งแรง มีทุกอย่างปกติค่ะ นอกจากทางเดินอาหารไม่เชื่อมต่อกัน ทำให้น้องจะไม่สามารถกินอาหารได้ พรุ่งนี้คุณหมอศัลยกรรมจะมาคุยกับคุณแม่อีกทีค่ะ

จากคุณ : neung9779
เขียนเมื่อ : 2 ก.ย. 54 21:32:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com