Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความคืบหน้าจากที่เคยตั้งกระทู้เรื่อง เด็กผู้หญิง ม.1 เริ่มคบผู้ชายและโดดเรียน ติดต่อทีมงาน

เพื่อนๆบางท่านอาจจะจำได้ที่เราเคยตั้งกระทู้ไว้ค่ะ ว่าจะทำอย่างไรกับหลานดี

ตอนนี้น้องก็เหมือนจะดีขึ้น ตั้งใจเรียนมากขึ้น ไม่ค่อยเล่น hi5 , FB แล้ว เพื่อนที่คุย BB ก็มีแค่กลุ่มเพื่อนแค่ 4-5 คน

แต่ดันโดดเรียนเมื่อวันที่ 6 ที่ผ่านมา เราแอบรู้จาก FB เลยโทรไปที่โรงเรียน ครูบอกว่าขาดเรียนจริง แต่เราก็ยังไม่ได้บอกใคร

ล่าสุดเมื่อวานน้องมาดูการ์ตูนเรื่องใหม่ที่บ้านเรา เราก็เลยได้ทีเปิดรายการ คบเด็กสร้างบ้าน (ย้อนหลัง)ให้เค้าดู

ให้ใส่หูฟังนั่งดูจนจบ 6 ตอน

http://www.youtube.com/watch?v=NiEagA_1Hfs

เราลงวีดิโอไม่เป็นน่ะ  เป็นเรื่องราวของ น้องเจน เด็ก ม.1 อายุ 13 เท่าหลานเรา

แต่ต้องทำงานทุกอย่างเพื่อเลี้ยงตัวเอง เพราะน้องกำพร้าพ่อแม่ค่ะ มีแต่ยายอายุ 80 กว่า ที่หูตาไม่ค่อยดีแล้ว

น้องเจนรับจ้างทุกอย่าง แม้กระทั่งตัดอ้อย ซึ่งเป็นงานที่เหนื่อย ร้อน และ ไม่เหมาะกับเด็กเลยซักนิด

หลานก็นั่งดูค่ะ ตั้งแต่ต้นจนจบใช้เวลาร่วมๆ 1 ชั่วโมง บิดแล้วบิดอีก เมื่อยขา เมื่อยก้นไปตามเรื่อง

พอดูจนก็ลุกขึ้นมาบิดขี้เกียจใหญ่เลย เราก็ถามว่า "เมื่อยเหรอลูก ปวดเมื่อยได้ครึ่งนึงของน้องเจนที่ไปตัดอ้อยมั้ย"

เท่านั้นเองค่ะ  หลานร้องไห้โฮเลย เหมือนกับว่าจะร้องอยู่แล้ว พอเราไปทักเข้าเลยจี้จุดเลยทีนี้

เราก็เลยถามว่า สงสารเค้ามั้ย เค้าอายุเท่าหนูเลยนะ แต่ดูชีวิตเค้าสิ เค้าเป็นยังไง

เลิกเรียนมาเค้าได้นั่งรถเก๋งกลับบ้านเหมือนหนูมั้ย

ได้แวะห้าง กินไอติม กิน KFC เหมือนหนูมั้ยลูก กลับบ้านมาหนูทำอะไร เล่นคอม เล่นเกม แชท BB คุยโทรศัพท์

งานบ้านอย่างมากเลยก็แค่ล้างจาน รีดผ้าของตัวเองเท่านั้น

ระหว่างที่เราถาม หลานก็ตอบคำถามทุกอย่าง แต่ก็ยังไม่หยุดร้องไห้

เราก็บอกว่า น้องเจนเค้าเลือกเกิดไม่ได้ เค้าลำบาก ยากจน สภาพภายนอกไม่มีอะไรที่ดูดีกว่าเราเลยใช่มั้ยลูก

แต่น้องเจนมีสิ่งนึงที่หนูไม่มี หนูรู้มั้ยว่ามันคืออะไร หลานไม่ตอบค่ะ ได้แต่สะอื้น

เราก็เลยบอกว่า เค้ามีสำนึกที่ดี ใช่มั้ย หลานพยักหน้ารับว่า ใช่  แล้วถามต่อว่า  แล้วหนูมีมั้ย เงียบ ไม่ตอบค่ะ

เราก็เลยสอนว่า อย่าคิดนะว่า ช่วยไม่ได้น้องเจนดันเกิดมาจนเองก็ต้องลำบากแบบนี้

และอย่าคิดว่าตัวเองเกิดมาเพรียบพร้อมแล้วชาตินี้จะไม่มีวันลำบากแบบนี้

เพราะที่ น้องเจน เค้าทนลำบาก ขยันทำงานรับจ้าง เก็บเงินไว้เรียน อยากเรียน อยากเป็นหมอ

ความตั้งใจของน้องเจนจะทำให้เค้าดันตัวเองสูงขึ้นเรื่อยๆ จนวันนึงเค้าจะได้พบกับความสำเร็จ

แต่ในขณะเดียวกัน หนูกลับดึงตัวเองให้แย่ลงไปเรื่อยๆ โดยการไม่ตั้งใจเรียน เกเร ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยแบบนี้

ลองคิดดูสิว่า อีก 10 - 15 ปีข้างหน้า หนูจะเป็นยังไง

บางทีหนูอาจจะต้องมาทำงานรับจ้าง ลำบาก ยากจนกว่าน้องเจนก็ได้

หลานก็ร้องไห้ไม่หยุดเลยค่ะ  สะอึกสะอื้นเหมือนจะสำนึกได้บ้าง แล้วก็เข้านอนแต่หัวค่ำเลย

วันนี้ก็ไปเรียนตามปกติ เราก็ทำอย่างเต็มที่ตามวิธีของเราค่ะ เพราะเราสงสารพี่สาวมาก

ก็หวังว่าเรื่องของ น้องเจน จะไปกระชากจิตสำนึกของหลานสาวกลับมาได้บ้าง

เล่ามาซะยาวเลย สุดท้ายก็ต้องขอบคุณเพื่อนๆที่ติดตามนะคะ

ปล. ฝากติดตามชมเรื่องของน้องเจนด้วยนะคะ น้องเป็นเด็กดีจริงๆค่ะ

จากคุณ : ที่ตรงนี้ยังคงมีรัก
เขียนเมื่อ : 8 ก.ย. 54 10:25:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com