Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่แชร์ประสบการณ์กันหน่อยสิค่ะ{แตกประเด็นจาก N11039261} ติดต่อทีมงาน

คุณแม่ท่านใดที่ให้ลูกทานนมผงตั้งแต่แรกเกิดบ้างค่ะ แล้วลูกมีปัญหาสุขภาพอย่างไรกันบ้าง และทานยี่ห้องอะไรค่ะ เพราะต้องทานนมผง ต้องดูแลลูกอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าค่ะ  (ตอนนี้ลูกเรา 2 เดือนแล้วค่ะ ทานนมดูเม็กซ์ค่ะ) เราเป็นคนนึงที่เลี้ยงลูกด้วยนมผงค่ะ เคยเครียดมาก แบบขนาด จขกท ที่ 64 เลยค่ะ(ตอนนี้ก็ยังปลงไม่ได้นะค่ะ) เคยน้ำตาตกใส่หน้าลูก จนลูกเงยหน้ามามองและจ้องตาเรา คงสงสัยว่าแม่เป็นอะไร ผ่านวัด หรือสิ่งศักดิ์ที่ไหน ก็ไหว้ขอพรตลอด "ให้ลูกหนูแข็งแรง และหนูมีน้ำนมให้ลูกเยอะๆ" พยายามปั๊มทุก ๆ 3-4 ชม.ตามที่ทุกคนแนะนำ แต่ปัจจุบันก้ยังได้ครั้งละ 1 ออนซ์อยู่เลยค่ะ

ปล.ที่แตกกระทู้ไม่ได้สนับสนุนการให้ลูกทานนมผงนะค่ะ แต่เพราะเราก็เป็นแบบหลายคนเหมือนในกระทู้นี้ อ่านแล้วมันทำให้เรารู้สึกผิดกับตัวเองน้อยลง และมีกำลังใจที่จะเลี้ยงลูกต่อไปให้ได้ดี แต่อีกส่วนนึงเราก็จะพยายามกู้น้ำนมต่อไป อย่างน้อยลูกได้ทานนมตนเองวันละมือนึงก็ยังดี จะทำให้ถึงที่สุดค่ะ "ชื่นชมและสนับสนุนการให้นมแม่นะค่ะ"

จากคุณ : ดอกไม้งามยาวเช้า
เขียนเมื่อ : 9 ก.ย. 54 12:26:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com