Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิว "ไก่ กวยเจง" บำรุงครรภ์ศรีภรรยาครับ ^^ ติดต่อทีมงาน

สูตรนี้ ได้มาจากคุณแม่เพื่อนที่เป็นลูกสาวหมอแม๊ะมาก่อนครับบ
 อยากรู้ว่าเจ้า กวงเจง เป็นยังไงก็ดูได้ตาม link นี้

http://stou27.fix.gs/index.php?topic=177.0

ตอนผมไปซื้อที่ร้านขายยาเวชพงศ์แถวแยกวัดตึก  พนักงานขายก็งง เลยบอกว่าเอาไปทำไก่ตุ๋นยาจีน บำรุงแม่ให้นมลูก  คนขายก็เข้าใจจัดมาให้ (ชุดละ 60 บาท)

ตามสูตรแม่เพื่อนบอกว่าใช้ไก่ดำ  แต่ถ้าหาไม่ได้ใช้ไก่้บ้านแทน  
 จากที่ไปซื้อไก่บ้านมา 2 ครั้ง สังเกตว่า จะต่างจากไก่ธรรมดาตรงที่สีจะออกเหลือง  ราคา 120 -180 บาท  ด้วยความที่เป็นพ่อบ้านมือใหม่ ไม่ค่อยจะเข้าครัว ผมเลยให้คนขายหั่นและเอาเครื่องในออก และให้แม่ผม ล้างไก่ให้
       ขั้นตอนการทำ  ผมต้มน้ำร้อนในหม้อ เอาเกลือทะเลใส่นิดหน่อย  น้ำเดือนพล่าน ก็เอาไก่ใส่ลงไป  ทิ้งไว้สักพักก็เอาขึ้นไปใส่ในหม้อตุ๋นที่มีน้ำร้อนเตรียมไว้แล้ว (ผมใช้หม้อตุ๋นใบเล็กของพานา  คิดว่าเล็กไปหน่อยสำหรับไก่ 1  ตัว ถ้าเป็นหม้อรุ่นใบใหญ่น่าจะกำลังดี)    ตุ๋นนาน 2 ชั่วโมง ก็เอาเครื่องยาจีนที่ล้างน้ำแล้ว ใส่ลงไป   ตุ๋นอีก 1 ชั่วโมงก็กินได้

.... จากที่ทำมา หม้อแรก แฟนชมว่าน้ำซุบอร่อยดี แต่เนื้อไก่แข็งไปหน่อย     ส่วนหม้อ2  จืด (ผมคิดว่าเกิดจากหั่นไก่มากเกินไป ตุ๋นไฟแรงไป
และล้างไก่นานเกินไป จนความอร่อยหายหมด

รูปไม่มีนะครับ เพราะกินหมดไปแล้ว  เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ากรุงเทพ  จะไปซื้อมาทำให้แฟนกินอีก แล้วจะมาโพสรูปให้ดูครับ

จากคุณ : ริมน้ำคาน
เขียนเมื่อ : 9 ก.ย. 54 20:23:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com