Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กู้วิกฤตน้ำนมหดเมื่อ 10 เดือน ติดต่อทีมงาน

วันนี้ขอตั้งกระทู้หน่อยนะค่ะ
เป็นการกู้น้ำนมเมื่อเกือบสาย ตอนน้องนายด์ได้ 10 เดือนค่ะ คือเราเป็นคนน้ำนมน้อยอยู่แล้ว น้องดูดเต้าตลอด และวันเวลาผ่านพ้นไป น้ำนมเริ่มลดน้อยลงและแล้วมีอยู่คืนหนึ่งน้องร้องตอนกลางคืนตลอด คือเขาหิวก็เลยร้องกวนตลอดเลยค่ะ เราก็เริ่มแอะใจว่าทำไมน้องหิว ก็เลยสังเกตว่าน้ำนมของตัวเองเริ่มมีน้อยลงเรื่อย ๆๆ ก็เลยไปร้านเพื่อนที่ขายยาเขาก็แนะนำยา MOTILIUM-M . แต่เราเคยทานยาตัวนี้แล้วตั้งแต่น้องแรกคลอดทานตัวนี้มาตลอดเลย ก็ไม่เห็นดีขึ้นเลย (หรือเป็นแต่เราคนเดียวหว่า หมดเงินไปเยอะเหมือนกัน)
แล้วเพื่อนก็เลยแนะนำยาตัวนี้มาให้ทาน ยากระตุ้นน้ำนม Domperidone
เป็นยากระตุ้นน้ำนมเหมือนกัน เราก็เลยมาลองทาน ทีแรกทานมื้อละ 2 เม็ด ก็เหมือนจะดีขึ้นมาก็เลยไปหาข้อมูลมา เขาให้ทานเพิ่มขึ้นอีก ก็เลยทาน มื้อละ 3 เม็ด เท่านั้นแหละ เห็นผลวันรุ่งขึ้น ทั้ง ๆๆ ไม่เคยได้คัดนมเลย โอ้โห้ แข็งเป็นไตเลยค่ะ แฟนเรายังล้อเลยนี้เป็นครั้งแรกเลยที่ได้คัดนม แหะ ๆๆ ทั้ง ๆๆ มีลูกสองคนแล้วนะเนี๊ยะ
แฟนเรายังว่าอยู่ว่าหรือเรามีลูกสองคนแล้วน้ำนมเลยไม่ หมดไปกับคนพี่แล้ว อิอิ

ปกติเราเคยลองปั้มนมเอง สองข้าง ได้ประมาณ 1 ออนซ์
แต่พอลองตัวนี้ ปั้มข้างเดียว ได้เกือบ 3 ออนซ์
เราเลยอยากให้แม่ ๆๆ ที่น้ำนมมาน้อยลองทานตัวนี้ดู ถูกกว่าด้วย และเราก็หาข้อมูลจากที่นี่ค่ะ ถ้ายังไงลองอ่านดูนะค่ะ
http://www.breastfeedingthai.com/%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%A1-domperidone-motilium.html

ยังไงอยากให้แม่ ๆๆ ทุกคนสู้ ๆๆนะค่ะ

ปอลอ ถ้าได้ผลอย่างไรบอกกันด้วยนะค่ะ

ปอลอ อีกรอบ ผิดพลาดประการใดขอ อภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะค่ะ

จากคุณ : nuynok1
เขียนเมื่อ : 10 ก.ย. 54 05:28:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com