Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตั้งชื่อจริงลูกตามหลัก ได้มาสามชื่อ มาช่วยโหวตหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

วิศวัสต์ (27 คน)
  วิธวิทย์ (8 คน)
  จิรัสย์ (50 คน)

31.76%
  วิศวัสต์ (27 คน)
 9.41%
  วิธวิทย์ (8 คน)
 58.82%
  จิรัสย์ (50 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 85 คน

ไปหาชื่อจริงลูกตามหลักเลขศาสตร์ ทักษา อายตนะ จะให้ดีทั้งหมดก็หายากมากค่ะ(อยากได้สั้นๆให้ฝรั่งเรียกง่ายๆด้วย) ลูกเกิดวันเสาร์ โบราณว่าเด็กชายควรขึ้นต้นด้วยอักษร เดช ซึ่งเป็นตัว ยรลว แต่อาจารย์บางท่านก็ว่าไม่ซีเรียส เขาว่าหลักตัวเลขสำคัญที่สุด ที่คัดมาแล้วมีดังนี้

1. วิศวัสต์ wisawas แปลว่าเชื่อถือ วางใจได้
ตัวเลขอักษร ทุกตัวดีหมด

2. วิธวิทย์ witawit แปลว่า ผู้ฉลาด
ตัวเลขอักษรดี เรียกเป็นภาษาอังกฤษก็ง่าย ยกเว้นอายตนะได้ 5 เขาบอกว่าจะใจดำ เชื่อมั่นในตัวเองสูง

3. จิรัสย์ jirat แปลว่า นิรันดร
ตัวเลขอักษรดี ยกเว้นอายตนะหกได้ 5 จะไปทางใจดำเหมือนกัน และไม่ได้นำด้วยอักษรเดช(นำด้วยมนตรี) แต่อักษรข้างในดีหมด ส่วนตัวชอบชื่อนี้เพราะดูง่ายๆ เรียกง่าย จำง่าย สั้นๆทันสมัยดี แต่ก็ติดว่ามันต้องตามหลักอายนะหกด้วยไหม

ช่วยกันโหวตหน่อยค่ะว่าชอบชื่อไหน และส่วนตัวแต่ละคนถือในหลัก อักษรนำและอายตนะมากไหม ถ้าเลขศาสตร์และทักษาดีแล้ว แต่อายตนะหกไม่ค่อยดี ยังจะควรนำมาใช้ไหม(ถ้าชอบชื่อนั้นๆแล้ว)

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : Rada Nene
เขียนเมื่อ : 16 ก.ย. 54 18:10:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com